Tesla K40m vs FirePro M5950

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ FirePro M5950 กับ Tesla K40m รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

FirePro M5950
2011
1 จีบี GDDR5,35 Watt
3.14

K40m มีประสิทธิภาพดีกว่า M5950 อย่างมหาศาลถึง 139% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ802578
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.06
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน6.912.36
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)Kepler (2012−2018)
ชื่อรหัส GPUWhistlerGK110B
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย4 มกราคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)22 พฤศจิกายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$7,699

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4802880
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก725 MHz745 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล876 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์716 million7,080 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt245 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.40210.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.696 TFLOPS5.046 TFLOPS
ROPs848
TMUs24240
L1 Cache48 เคบี240 เคบี
L2 Cache256 เคบี1536 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสn/aไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์Type A MXMไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1502 MHz
57 จีบี/s288.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์5.05.1
OpenGL4.44.6
OpenCL1.21.2
VulkanN/A1.1.126
CUDA-3.5

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

FirePro M5950 3.14
Tesla K40m 7.52
+139%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

FirePro M5950 1314
ตัวอย่าง: 2
Tesla K40m 3143
+139%
ตัวอย่าง: 4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p24
−129%
55−60
+129%
Full HD26
−131%
60−65
+131%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล128.32

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 10−12
−118%
24−27
+118%
Cyberpunk 2077 6−7
−133%
14−16
+133%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−125%
9−10
+125%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−12
−118%
24−27
+118%
Counter-Strike 2 10−12
−118%
24−27
+118%
Cyberpunk 2077 6−7
−133%
14−16
+133%
Far Cry 5 9−10
−133%
21−24
+133%
Fortnite 16−18
−135%
40−45
+135%
Forza Horizon 4 16−18
−119%
35−40
+119%
Forza Horizon 5 8−9
−125%
18−20
+125%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−114%
30−33
+114%
Valorant 45−50
−129%
110−120
+129%

Full HD
High

Battlefield 5 10−12
−118%
24−27
+118%
Counter-Strike 2 10−12
−118%
24−27
+118%
Counter-Strike: Global Offensive 55−60
−137%
140−150
+137%
Cyberpunk 2077 6−7
−133%
14−16
+133%
Dota 2 30−33
−133%
70−75
+133%
Far Cry 5 9−10
−133%
21−24
+133%
Fortnite 16−18
−135%
40−45
+135%
Forza Horizon 4 16−18
−119%
35−40
+119%
Forza Horizon 5 8−9
−125%
18−20
+125%
Grand Theft Auto V 9−10
−133%
21−24
+133%
Metro Exodus 6−7
−133%
14−16
+133%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−114%
30−33
+114%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−110%
21−24
+110%
Valorant 45−50
−129%
110−120
+129%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−12
−118%
24−27
+118%
Cyberpunk 2077 6−7
−133%
14−16
+133%
Dota 2 30−33
−133%
70−75
+133%
Far Cry 5 9−10
−133%
21−24
+133%
Forza Horizon 4 16−18
−119%
35−40
+119%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−114%
30−33
+114%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−110%
21−24
+110%
Valorant 45−50
−129%
110−120
+129%

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
−135%
40−45
+135%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−129%
16−18
+129%
Counter-Strike: Global Offensive 24−27
−129%
55−60
+129%
Grand Theft Auto V 0−1 0−1
Metro Exodus 1−2
−100%
2−3
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−132%
65−70
+132%
Valorant 30−33
−133%
70−75
+133%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−100%
4−5
+100%
Far Cry 5 5−6
−100%
10−11
+100%
Forza Horizon 4 8−9
−125%
18−20
+125%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−100%
10−11
+100%

1440p
Epic

Fortnite 6−7
−133%
14−16
+133%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−133%
35−40
+133%
Valorant 14−16
−133%
35−40
+133%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 9−10
−133%
21−24
+133%
Far Cry 5 2−3
−100%
4−5
+100%
Forza Horizon 4 3−4
−133%
7−8
+133%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−125%
9−10
+125%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−125%
9−10
+125%

นี่คือวิธีที่ FirePro M5950 และ Tesla K40m แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Tesla K40m เร็วกว่า 129% ในความละเอียด 900p
  • Tesla K40m เร็วกว่า 131% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.14 7.52
ความใหม่ล่าสุด 4 มกราคม 2011 22 พฤศจิกายน 2013
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 245 วัตต์

FirePro M5950 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 600%

ในทางกลับกัน Tesla K40m มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 139% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

Tesla K40m เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า FirePro M5950 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า FirePro M5950 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Tesla K40m เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 71 โหวต

ให้คะแนน FirePro M5950 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 21 โหวต

ให้คะแนน Tesla K40m ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ FirePro M5950 หรือ Tesla K40m เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่