UHD Graphics 617 vs Arc Graphics 140V

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc Graphics 140V และ UHD Graphics 617 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Arc Graphics 140V
2024
16 จีบี LPDDR5x
12.30
+497%

Graphics 140V มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 617 อย่างมหาศาลถึง 497% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ443929
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล10.57
สถาปัตยกรรมXe² (2024)Generation 9.5 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPULunar Lake iGPUAmber Lake GT2
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย24 กันยายน 2024 (เมื่อ 1 ปี ปีที่แล้ว)7 พฤศจิกายน 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8192
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล300 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2050 MHz1050 MHz
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต3 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล25.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.4032 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล3
TMUsไม่มีข้อมูล24

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลRing Bus

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำLPDDR5xSystem Shared
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูลSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++
Resizable BAR+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลPortable Device Dependent

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Syncไม่มีข้อมูล+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_212 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล3.0
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc Graphics 140V 12.30
+497%
UHD Graphics 617 2.06

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Arc Graphics 140V 5135
+496%
ตัวอย่าง: 3792
UHD Graphics 617 862

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Arc Graphics 140V 11396
+640%
UHD Graphics 617 1541

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Arc Graphics 140V 9819
+885%
UHD Graphics 617 997

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Arc Graphics 140V 54327
+651%
UHD Graphics 617 7231

3DMark Time Spy Graphics

Arc Graphics 140V 4038
+1246%
UHD Graphics 617 300

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD39
+160%
15
−160%
1440p26
+550%
4−5
−550%
4K21
+600%
3−4
−600%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 87
+2075%
4−5
−2075%
Cyberpunk 2077 24−27
+550%
4−5
−550%
Resident Evil 4 Remake 47
+2250%
2−3
−2250%

Full HD
Medium

Battlefield 5 55−60
+817%
6−7
−817%
Counter-Strike 2 85
+2025%
4−5
−2025%
Cyberpunk 2077 24−27
+550%
4−5
−550%
Far Cry 5 52
+940%
5−6
−940%
Fortnite 70−75
+711%
9−10
−711%
Forza Horizon 4 50−55
+382%
10−12
−382%
Forza Horizon 5 70
+1650%
4−5
−1650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+309%
10−12
−309%
Valorant 110−120
+175%
40−45
−175%

Full HD
High

Battlefield 5 55−60
+817%
6−7
−817%
Counter-Strike 2 42
+950%
4−5
−950%
Counter-Strike: Global Offensive 170−180
+319%
40−45
−319%
Cyberpunk 2077 24−27
+550%
4−5
−550%
Far Cry 5 47
+840%
5−6
−840%
Fortnite 70−75
+711%
9−10
−711%
Forza Horizon 4 50−55
+382%
10−12
−382%
Forza Horizon 5 59
+1375%
4−5
−1375%
Grand Theft Auto V 45
+1025%
4−5
−1025%
Metro Exodus 24−27
+767%
3−4
−767%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+309%
10−12
−309%
The Witcher 3: Wild Hunt 62
+675%
8−9
−675%
Valorant 137
+243%
40−45
−243%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 55−60
+817%
6−7
−817%
Cyberpunk 2077 24−27
+550%
4−5
−550%
Far Cry 5 44
+780%
5−6
−780%
Forza Horizon 4 50−55
+382%
10−12
−382%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+309%
10−12
−309%
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+250%
8−9
−250%
Valorant 110−120
+175%
40−45
−175%

Full HD
Epic

Fortnite 70−75
+711%
9−10
−711%

1440p
High

Counter-Strike 2 24−27
+380%
5−6
−380%
Counter-Strike: Global Offensive 90−95
+527%
14−16
−527%
Grand Theft Auto V 18
+500%
3−4
−500%
Metro Exodus 14−16
+650%
2−3
−650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100
+395%
20−22
−395%
Valorant 114
+660%
14−16
−660%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+580%
5−6
−580%
Cyberpunk 2077 10−12
+1000%
1−2
−1000%
Far Cry 5 37
+1133%
3−4
−1133%
Forza Horizon 4 30−33
+500%
5−6
−500%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+500%
3−4
−500%

1440p
Epic

Fortnite 27−30
+575%
4−5
−575%

4K
High

Counter-Strike 2 8−9
+700%
1−2
−700%
Grand Theft Auto V 24−27
+71.4%
14−16
−71.4%
Metro Exodus 8−9
+700%
1−2
−700%
The Witcher 3: Wild Hunt 16−18
+700%
2−3
−700%
Valorant 65−70
+570%
10−11
−570%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+750%
2−3
−750%
Counter-Strike 2 8−9
+700%
1−2
−700%
Cyberpunk 2077 4−5 0−1
Far Cry 5 12−14 0−1
Forza Horizon 4 21−24
+2000%
1−2
−2000%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
+300%
3−4
−300%

4K
Epic

Fortnite 12−14
+300%
3−4
−300%

Full HD
High

Dota 2 15
+0%
15
+0%

Full HD
Ultra

Dota 2 14
+0%
14
+0%

4K
Ultra

Dota 2 5−6
+0%
5−6
+0%

นี่คือวิธีที่ Arc Graphics 140V และ UHD Graphics 617 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Arc Graphics 140V เร็วกว่า 160% ในความละเอียด 1080p
  • Arc Graphics 140V เร็วกว่า 550% ในความละเอียด 1440p
  • Arc Graphics 140V เร็วกว่า 600% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Resident Evil 4 Remake ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ Arc Graphics 140V เร็วกว่า 2250%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Arc Graphics 140V เหนือกว่าใน 47การทดสอบ (94%)
  • เสมอกันใน 3การทดสอบ (6%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 12.30 2.06
ความใหม่ล่าสุด 24 กันยายน 2024 7 พฤศจิกายน 2018
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 3 nm 14 nm

Arc Graphics 140V มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 497% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 367%

Arc Graphics 140V เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics 617 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 99 โหวต

ให้คะแนน Arc Graphics 140V ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 85 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics 617 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc Graphics 140V หรือ UHD Graphics 617 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่