Radeon RX 9050 vs UHD Graphics Xe 16EUs

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ UHD Graphics Xe 16EUs กับ Radeon RX 9050 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

UHD Graphics Xe 16EUs
2021
2.10

RX 9050 มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 16EUs อย่างมหาศาลถึง 1183% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ940244
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล20.67
สถาปัตยกรรมGen. 12 (2021−2023)RDNA 4.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUTiger Lake XeNavi 44
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย30 มีนาคม 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)28 กรกฎาคม 2026 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA161024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก350 MHz1330 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1450 MHz2600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิตไม่มีข้อมูล4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล92 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล166.4
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล64
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 5.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2250 MHz
ไม่มีข้อมูล288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXไม่มีข้อมูล12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.9
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.2
Vulkan-1.4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD11140−150
+1173%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Atomic Heart 7 85−90
+1114%
Counter-Strike 2 23 290−300
+1161%
Cyberpunk 2077 4−5 50−55
+1150%

Full HD
Medium

Atomic Heart 5−6 60−65
+1100%
Battlefield 5 10 120−130
+1100%
Counter-Strike 2 17 210−220
+1135%
Cyberpunk 2077 4−5 50−55
+1150%
Far Cry 5 8 100−105
+1150%
Fortnite 10−11 120−130
+1100%
Forza Horizon 4 10−12 140−150
+1173%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14 150−160
+1150%
Valorant 40−45 500−550
+1120%

Full HD
High

Atomic Heart 5−6 60−65
+1100%
Battlefield 5 6−7 75−80
+1150%
Counter-Strike 2 5 60−65
+1100%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45 550−600
+1179%
Cyberpunk 2077 4−5 50−55
+1150%
Far Cry 5 7 85−90
+1114%
Far Cry 6 3−4 35−40
+1067%
Fortnite 10−11 120−130
+1100%
Forza Horizon 4 10−12 140−150
+1173%
Grand Theft Auto V 6 75−80
+1150%
Metro Exodus 3−4 35−40
+1067%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14 150−160
+1150%
The Witcher 3: Wild Hunt 9 110−120
+1122%
Valorant 40−45 500−550
+1120%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 6−7 75−80
+1150%
Cyberpunk 2077 4−5 50−55
+1150%
Far Cry 5 5−6 60−65
+1100%
Forza Horizon 4 10−12 140−150
+1173%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14 150−160
+1150%
The Witcher 3: Wild Hunt 5 60−65
+1100%

Full HD
Epic

Fortnite 10−11 120−130
+1100%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6 60−65
+1100%
Counter-Strike: Global Offensive 14−16 190−200
+1167%
Far Cry 6 2−3 24−27
+1100%
Valorant 18−20 230−240
+1178%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2 12−14
+1100%
Far Cry 5 3−4 35−40
+1067%
Forza Horizon 4 5−6 60−65
+1100%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4 35−40
+1067%

1440p
Epic

Fortnite 3−4 35−40
+1067%

4K
High

Far Cry 6 5−6 60−65
+1100%
Grand Theft Auto V 14−16 190−200
+1167%
Valorant 10−12 140−150
+1173%

4K
Ultra

Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 1−2 12−14
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4 35−40
+1067%

4K
Epic

Fortnite 3−4 35−40
+1067%

นี่คือวิธีที่ UHD Graphics Xe 16EUs และ RX 9050 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9050 เร็วกว่า 1173% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.10 26.94
ความใหม่ล่าสุด 30 มีนาคม 2021 28 กรกฎาคม 2026

RX 9050 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1183% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี

Radeon RX 9050 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics Xe 16EUs ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า UHD Graphics Xe 16EUs เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9050 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน UHD Graphics Xe 16EUs ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ UHD Graphics Xe 16EUs หรือ Radeon RX 9050 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่