Radeon RX 9050 vs VII

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon VII และ Radeon RX 9050 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Radeon VII
2019,$699
16 จีบี HBM2,295 Watt
38.66
+58.4%

VII มีประสิทธิภาพดีกว่า RX 9050 อย่างน่าประทับใจ 58% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ135264
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา17.29ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.2120.67
สถาปัตยกรรมGCN 5.1 (2018−2022)RDNA 4.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUVega 20Navi 44
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 กุมภาพันธ์ 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)28 กรกฎาคม 2026 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$699 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA38401024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1400 MHz1330 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1750 MHz2600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์13,230 million29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต7 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)295 Watt92 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์420.0166.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว13.44 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs6464
TMUs24064
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L1 Cache960 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache4 เอ็มบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 5.0 x16
ความยาว280 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 8-pin1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำHBM2GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ4096 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHz2250 MHz
1024 จีบี/s288.0 จีบี/s
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4a1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI++

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.76.9
OpenGL4.64.6
OpenCL2.12.2
Vulkan1.31.4

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon VII 38.66
+58.4%
RX 9050 24.40

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Radeon VII 16174
+58.4%
ตัวอย่าง: 887
RX 9050 10208
ตัวอย่าง: 4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD12175−80
−38%
1440p75
+66.7%
45−50
4K58
+65.7%
35−40

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.78ไม่มีข้อมูล
1440p9.32ไม่มีข้อมูล
4K12.05ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Atomic Heart 110−120
+68.6%
70−75
Counter-Strike 2 210−220
+66.2%
130−140
Cyberpunk 2077 90−95
+65.5%
55−60

Full HD
Medium

Atomic Heart 110−120
+68.6%
70−75
Battlefield 5 136
+60%
85−90
Counter-Strike 2 210−220
+66.2%
130−140
Cyberpunk 2077 90−95
+65.5%
55−60
Far Cry 5 99
+65%
60−65
Fortnite 195
+62.5%
120−130
Forza Horizon 4 163
+63%
100−105
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 157
+65.3%
95−100
Valorant 230−240
+66.4%
140−150

Full HD
High

Atomic Heart 110−120
+68.6%
70−75
Battlefield 5 137
+61.2%
85−90
Counter-Strike 2 210−220
+66.2%
130−140
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+63.5%
170−180
Cyberpunk 2077 90−95
+65.5%
55−60
Dota 2 160
+60%
100−105
Far Cry 5 95
+72.7%
55−60
Far Cry 6 110−120
+62.9%
70−75
Fortnite 154
+62.1%
95−100
Forza Horizon 4 157
+65.3%
95−100
Grand Theft Auto V 111
+58.6%
70−75
Metro Exodus 88
+60%
55−60
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 158
+66.3%
95−100
The Witcher 3: Wild Hunt 139
+63.5%
85−90
Valorant 230−240
+66.4%
140−150

Full HD
Ultra

Battlefield 5 127
+58.8%
80−85
Cyberpunk 2077 90−95
+65.5%
55−60
Dota 2 147
+63.3%
90−95
Far Cry 5 91
+65.5%
55−60
Forza Horizon 4 130
+62.5%
80−85
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 143
+58.9%
90−95
The Witcher 3: Wild Hunt 75
+66.7%
45−50
Valorant 197
+64.2%
120−130

Full HD
Epic

Fortnite 114
+62.9%
70−75

1440p
High

Counter-Strike 2 100−105
+66.7%
60−65
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+61.8%
170−180
Far Cry 6 70−75
+64.4%
45−50
Grand Theft Auto V 43
+59.3%
27−30
Metro Exodus 56
+60%
35−40
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+59.1%
110−120
Valorant 260−270
+66.9%
160−170

1440p
Ultra

Battlefield 5 100−105
+66.7%
60−65
Cyberpunk 2077 45−50
+70.4%
27−30
Far Cry 5 95−100
+60%
60−65
Forza Horizon 4 110−120
+60%
70−75
The Witcher 3: Wild Hunt 75−80
+66.7%
45−50

1440p
Epic

Fortnite 100−110
+60%
65−70

4K
High

Atomic Heart 30−35
+77.8%
18−20
Counter-Strike 2 45−50
+70.4%
27−30
Far Cry 6 30−35
+77.8%
18−20
Grand Theft Auto V 62
+77.1%
35−40
Metro Exodus 37
+76.2%
21−24
The Witcher 3: Wild Hunt 54
+80%
30−33
Valorant 240−250
+60%
150−160

4K
Ultra

Battlefield 5 73
+62.2%
45−50
Counter-Strike 2 45−50
+70.4%
27−30
Cyberpunk 2077 21−24
+75%
12−14
Dota 2 78
+73.3%
45−50
Far Cry 5 59
+68.6%
35−40
Forza Horizon 4 77
+71.1%
45−50
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 58
+65.7%
35−40

4K
Epic

Fortnite 44
+63%
27−30

นี่คือวิธีที่ Radeon VII และ RX 9050 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Radeon VII เร็วกว่า 61% ในความละเอียด 1080p
  • Radeon VII เร็วกว่า 67% ในความละเอียด 1440p
  • Radeon VII เร็วกว่า 66% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 38.66 24.40
ความใหม่ล่าสุด 7 กุมภาพันธ์ 2019 28 กรกฎาคม 2026
จำนวน RAM สูงสุด 16 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 7 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 295 วัตต์ 92 วัตต์

Radeon VII มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 58% และ

ในทางกลับกัน RX 9050 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 69%

Radeon VII เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 9050 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.9 2936 โหวต

ให้คะแนน Radeon VII ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon VII หรือ Radeon RX 9050 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่