RTX 2000 Ada Generation vs Radeon RX 7800 XT

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 7800 XT กับ RTX 2000 Ada Generation รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 7800 XT
2023,$499
16 จีบี GDDR6,263 Watt
58.49
+44.6%
RTX 2000 Ada Generation
2024,$649
16 จีบี GDDR6,70 Watt
40.44

7800 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 2000 Ada Generation อย่างน่าสนใจ 45% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ47118
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา70.1236.88
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน17.3244.99
สถาปัตยกรรมRDNA 3.0 (2022−2026)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUNavi 32AD107
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย25 สิงหาคม 2023 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)12 กุมภาพันธ์ 2024 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$499 $649

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 7800 XT มีความคุ้มค่ามากกว่า RTX 2000 Ada Generation อยู่ 90%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

มีการแสดงการ์ดจอที่ได้รับความนิยมในปัจจุบันเพื่อใช้ในการเปรียบเทียบ

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA38402816
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1295 MHz1620 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2430 MHz2130 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์28,100 million18,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)263 Watt70 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์583.2187.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว37.32 TFLOPS12 TFLOPS
ROPs9648
TMUs24088
Tensor Coresไม่มีข้อมูล88
Ray Tracing Cores6022
L0 Cache960 เคบีไม่มีข้อมูล
L1 Cache768 เคบี2.8 เอ็มบี
L2 Cache4 เอ็มบี12 เอ็มบี
L3 Cache64 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x16PCIe 4.0 x8
ความยาว267 mm168 mm
ความกว้าง2-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม2x 8-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด16 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2438 MHz2000 MHz
624.1 จีบี/s256.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.1a, 3x DisplayPort 2.14x mini-DisplayPort 1.4a
HDMI+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.76.8
OpenGL4.64.6
OpenCL2.23.0
Vulkan1.31.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 7800 XT 58.49
+44.6%
RTX 2000 Ada Generation 40.44

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

RX 7800 XT 24471
+44.6%
ตัวอย่าง: 11407
RTX 2000 Ada Generation 16921
ตัวอย่าง: 1081

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD214
+52.9%
140−150
1440p12385−90
−30.9%
4K72
+60%
45−50

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.33
+49.7%
4.64
1440p4.06
+46.9%
7.64
4K6.93
+51.9%
14.42

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Atomic Heart 324
+47.3%
220−230
Counter-Strike 2 351
+46.3%
240−250
Cyberpunk 2077 248
+45.9%
170−180

Full HD
Medium

Atomic Heart 243
+51.9%
160−170
Battlefield 5 160−170
+50.9%
110−120
Counter-Strike 2 355
+47.9%
240−250
Cyberpunk 2077 196
+50.8%
130−140
Far Cry 5 204
+45.7%
140−150
Fortnite 270−280
+51.7%
180−190
Forza Horizon 4 278
+46.3%
190−200
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+57.3%
110−120
Valorant 300−350
+47.8%
230−240

Full HD
High

Atomic Heart 145
+45%
100−105
Battlefield 5 160−170
+50.9%
110−120
Counter-Strike 2 283
+48.9%
190−200
Counter-Strike: Global Offensive 270−280
+46.3%
190−200
Cyberpunk 2077 163
+48.2%
110−120
Far Cry 5 196
+50.8%
130−140
Far Cry 6 203
+45%
140−150
Fortnite 270−280
+51.7%
180−190
Forza Horizon 4 261
+45%
180−190
Grand Theft Auto V 178
+48.3%
120−130
Metro Exodus 172
+56.4%
110−120
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+57.3%
110−120
The Witcher 3: Wild Hunt 366
+46.4%
250−260
Valorant 300−350
+47.8%
230−240

Full HD
Ultra

Battlefield 5 160−170
+50.9%
110−120
Cyberpunk 2077 150
+50%
100−105
Far Cry 5 182
+51.7%
120−130
Forza Horizon 4 222
+48%
150−160
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+57.3%
110−120
The Witcher 3: Wild Hunt 200
+53.8%
130−140
Valorant 300−350
+47.8%
230−240

Full HD
Epic

Fortnite 270−280
+51.7%
180−190

1440p
High

Counter-Strike 2 175
+45.8%
120−130
Counter-Strike: Global Offensive 400−450
+49.3%
300−310
Far Cry 6 150
+50%
100−105
Grand Theft Auto V 140
+47.4%
95−100
Metro Exodus 106
+51.4%
70−75
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+45.8%
120−130
Valorant 350−400
+47.4%
270−280

1440p
Ultra

Battlefield 5 140−150
+46%
100−105
Cyberpunk 2077 99
+52.3%
65−70
Far Cry 5 176
+46.7%
120−130
Forza Horizon 4 202
+55.4%
130−140
The Witcher 3: Wild Hunt 147
+47%
100−105

1440p
Epic

Fortnite 150−160
+51%
100−105

4K
High

Atomic Heart 50−55
+48.6%
35−40
Counter-Strike 2 42
+55.6%
27−30
Far Cry 6 87
+45%
60−65
Grand Theft Auto V 152
+52%
100−105
Metro Exodus 63
+57.5%
40−45
The Witcher 3: Wild Hunt 118
+47.5%
80−85
Valorant 300−350
+51.4%
210−220

4K
Ultra

Battlefield 5 100−110
+48.6%
70−75
Counter-Strike 2 75−80
+56%
50−55
Cyberpunk 2077 45
+50%
30−33
Far Cry 5 104
+48.6%
70−75
Forza Horizon 4 164
+49.1%
110−120
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 95−100
+47.7%
65−70

4K
Epic

Fortnite 75−80
+58%
50−55

นี่คือวิธีที่ RX 7800 XT และ RTX 2000 Ada Generation แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7800 XT เร็วกว่า 53% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7800 XT เร็วกว่า 45% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7800 XT เร็วกว่า 60% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 58.49 40.44
ความใหม่ล่าสุด 25 สิงหาคม 2023 12 กุมภาพันธ์ 2024
การใช้พลังงาน (TDP) 263 วัตต์ 70 วัตต์

RX 7800 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 45%

ในทางกลับกัน RTX 2000 Ada Generation มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 เดือนและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 73%

Radeon RX 7800 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า RTX 2000 Ada Generation ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 7800 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ RTX 2000 Ada Generation เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.4 5365 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7800 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 100 โหวต

ให้คะแนน RTX 2000 Ada Generation ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 7800 XT หรือ RTX 2000 Ada Generation เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่