Radeon RX 9050 vs GeForce RTX 2050 Mobile

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ GeForce RTX 2050 Mobile กับ Radeon RX 9050 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RTX 2050 Mobile
2021
4 จีบี GDDR6,30 Watt
17.16

RX 9050 มีประสิทธิภาพดีกว่า RTX 2050 Mobile อย่างน่าประทับใจ 64% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ364236
จัดอันดับตามความนิยม57ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน44.5823.79
สถาปัตยกรรมAmpere (2020−2025)RDNA 4.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUGA107Navi 44
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย17 ธันวาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)28 กรกฎาคม 2026 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20481024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก735 MHz1330 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1245 MHz2600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์8.7 billion29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต8 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)30 Watt92 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์79.68166.4
ROPs3264
TMUs6464
Tensor Cores64ไม่มีข้อมูล
Ray Tracing Cores1616
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L1 Cache1 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache1024 เคบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 5.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz2250 MHz
112.0 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI 2.1, 2x DisplayPort 1.4a1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI++
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

VR Ready+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.96.9
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.41.4
CUDA8.6-
DLSS+-

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD4265−70
+54.8%
1440p3250−55
+56.3%
4K2845−50
+60.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 74 120−130
+62.2%
Cyberpunk 2077 47 75−80
+59.6%
Hogwarts Legacy 30−35 50−55
+51.5%
Resident Evil 4 Remake 25 40−45
+60%

Full HD
Medium

Battlefield 5 70−75 120−130
+62.2%
Counter-Strike 2 67 100−105
+49.3%
Cyberpunk 2077 42 65−70
+54.8%
Far Cry 5 59 95−100
+61%
Fortnite 95−100 150−160
+57.9%
Forza Horizon 4 70−75 110−120
+52.8%
Hogwarts Legacy 35 55−60
+57.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70 100−105
+51.5%
Valorant 130−140 210−220
+56.7%

Full HD
High

Battlefield 5 70−75 120−130
+62.2%
Counter-Strike 2 40 65−70
+62.5%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220 350−400
+59.8%
Cyberpunk 2077 29 45−50
+55.2%
Dota 2 118 190−200
+61%
Far Cry 5 53 85−90
+60.4%
Fortnite 95−100 150−160
+57.9%
Forza Horizon 4 70−75 110−120
+52.8%
Grand Theft Auto V 68 110−120
+61.8%
Hogwarts Legacy 26 40−45
+53.8%
Metro Exodus 35−40 60−65
+62.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70 100−105
+51.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 58 90−95
+55.2%
Valorant 130−140 210−220
+56.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 70−75 120−130
+62.2%
Cyberpunk 2077 25 40−45
+60%
Dota 2 110 180−190
+63.6%
Far Cry 5 49 80−85
+63.3%
Forza Horizon 4 70−75 110−120
+52.8%
Hogwarts Legacy 19 30−33
+57.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 65−70 100−105
+51.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 33 50−55
+51.5%
Valorant 130−140 210−220
+56.7%

Full HD
Epic

Fortnite 95−100 150−160
+57.9%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40 55−60
+57.1%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130 200−210
+56.3%
Grand Theft Auto V 37 60−65
+62.2%
Metro Exodus 21−24 35−40
+59.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 150−160 260−270
+63.5%
Valorant 150−160 250−260
+61.3%

1440p
Ultra

Battlefield 5 50−55 80−85
+60%
Cyberpunk 2077 16−18 24−27
+50%
Far Cry 5 37 60−65
+62.2%
Forza Horizon 4 40−45 70−75
+62.8%
Hogwarts Legacy 18−20 30−33
+57.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27 40−45
+53.8%

1440p
Epic

Fortnite 40−45 65−70
+62.5%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16 24−27
+60%
Grand Theft Auto V 30−35 50−55
+56.3%
Hogwarts Legacy 10−12 18−20
+63.6%
Metro Exodus 14−16 21−24
+50%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27 40−45
+60%
Valorant 90−95 140−150
+55.6%

4K
Ultra

Battlefield 5 24−27 40−45
+53.8%
Counter-Strike 2 14−16 24−27
+60%
Cyberpunk 2077 7−8 10−11
+42.9%
Dota 2 34 55−60
+61.8%
Far Cry 5 18 27−30
+50%
Forza Horizon 4 30−35 50−55
+61.3%
Hogwarts Legacy 10−12 18−20
+63.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18 27−30
+58.8%

4K
Epic

Fortnite 18−20 27−30
+50%

นี่คือวิธีที่ RTX 2050 Mobile และ RX 9050 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9050 เร็วกว่า 55% ในความละเอียด 1080p
  • RX 9050 เร็วกว่า 56% ในความละเอียด 1440p
  • RX 9050 เร็วกว่า 61% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 17.16 28.08
ความใหม่ล่าสุด 17 ธันวาคม 2021 28 กรกฎาคม 2026
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 8 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 30 วัตต์ 92 วัตต์

RTX 2050 Mobile มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 67%

ในทางกลับกัน RX 9050 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 64% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 50%

Radeon RX 9050 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce RTX 2050 Mobile ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า GeForce RTX 2050 Mobile เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 9050 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 3392 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 2050 Mobile ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 17 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ GeForce RTX 2050 Mobile หรือ Radeon RX 9050 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่