Radeon RX 9050 vs Arc Pro A30M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Arc Pro A30M กับ Radeon RX 9050 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Arc Pro A30M
2022
4 จีบี GDDR6,50 Watt
14.49

RX 9050 มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro A30M อย่างน่าประทับใจ 68% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ410264
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน22.5720.66
สถาปัตยกรรมXe-HPG (2022−2024)RDNA 4.0 (2025−2026)
ชื่อรหัส GPUDG2-128Navi 44
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย8 สิงหาคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)28 กรกฎาคม 2026 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA10241024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1500 MHz1330 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา2000 MHz2600 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต6 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt92 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์128.0166.4
ROPs3264
TMUs6464
Ray Tracing Cores816
L0 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L1 Cache1.5 เอ็มบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache4 เอ็มบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 4.0 x8PCIe 5.0 x16
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR6GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ2000 MHz2250 MHz
128.0 จีบี/s288.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 Ultimate (12_2)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.66.9
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.2
Vulkan1.41.4

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Arc Pro A30M 14.49
RX 9050 24.40
+68.4%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Arc Pro A30M 6063
ตัวอย่าง: 3
RX 9050 10208
+68.4%
ตัวอย่าง: 4

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Atomic Heart 35−40 60−65
+57.9%
Counter-Strike 2 80−85 130−140
+58.5%
Cyberpunk 2077 30−35 50−55
+61.3%

Full HD
Medium

Atomic Heart 35−40 60−65
+57.9%
Battlefield 5 60−65 100−105
+56.3%
Counter-Strike 2 80−85 130−140
+58.5%
Cyberpunk 2077 30−35 50−55
+61.3%
Far Cry 5 45−50 80−85
+66.7%
Fortnite 80−85 130−140
+56.6%
Forza Horizon 4 60−65 100−105
+61.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55 90−95
+66.7%
Valorant 120−130 200−210
+66.7%

Full HD
High

Atomic Heart 35−40 60−65
+57.9%
Battlefield 5 60−65 100−105
+56.3%
Counter-Strike 2 80−85 130−140
+58.5%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200 300−310
+52.3%
Cyberpunk 2077 30−35 50−55
+61.3%
Far Cry 5 45−50 80−85
+66.7%
Far Cry 6 40−45 65−70
+62.5%
Fortnite 80−85 130−140
+56.6%
Forza Horizon 4 60−65 100−105
+61.3%
Grand Theft Auto V 55−60 90−95
+63.6%
Metro Exodus 30−35 50−55
+61.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55 90−95
+66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40 65−70
+66.7%
Valorant 120−130 200−210
+66.7%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65 100−105
+56.3%
Cyberpunk 2077 30−35 50−55
+61.3%
Far Cry 5 45−50 80−85
+66.7%
Forza Horizon 4 60−65 100−105
+61.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55 90−95
+66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 35−40 65−70
+66.7%

Full HD
Epic

Fortnite 80−85 130−140
+56.6%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30 45−50
+55.2%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110 180−190
+65.1%
Far Cry 6 21−24 35−40
+52.2%
Grand Theft Auto V 21−24 35−40
+52.2%
Metro Exodus 18−20 30−33
+66.7%
Valorant 130−140 220−230
+61.8%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45 65−70
+58.5%
Cyberpunk 2077 12−14 21−24
+61.5%
Far Cry 5 30−35 50−55
+56.3%
Forza Horizon 4 35−40 60−65
+66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24 35−40
+66.7%

1440p
Epic

Fortnite 30−35 55−60
+66.7%

4K
High

Counter-Strike 2 10−12 18−20
+63.6%
Far Cry 6 7−8 10−11
+42.9%
Grand Theft Auto V 27−30 45−50
+66.7%
Metro Exodus 10−12 18−20
+63.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22 30−33
+50%
Valorant 70−75 120−130
+66.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24 35−40
+66.7%
Cyberpunk 2077 5−6 8−9
+60%
Far Cry 5 16−18 24−27
+50%
Forza Horizon 4 24−27 40−45
+53.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16 21−24
+50%

4K
Epic

Fortnite 14−16 21−24
+50%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 14.49 24.40
ความใหม่ล่าสุด 8 สิงหาคม 2022 28 กรกฎาคม 2026
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 6 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 92 วัตต์

Arc Pro A30M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 46%

ในทางกลับกัน RX 9050 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 68% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 33%

Radeon RX 9050 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Arc Pro A30M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Arc Pro A30M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 9050 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


5 6 โหวต

ให้คะแนน Arc Pro A30M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.2 16 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9050 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Arc Pro A30M หรือ Radeon RX 9050 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่