A12-9720P vs i7-9700K
VS
คะแนนประสิทธิภาพรวม
Core i7-9700K
8 แกน / 8 เธรด,95 Watt
8.23
+449%
Core i7-9700K มีประสิทธิภาพดีกว่า A12-9720P อย่างมหาศาลถึง 449% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา
ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ10792388
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.53ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปแล็ปท็อป
ซีรีส์Intel Core i7AMD Bristol Ridge
ผู้พัฒนาIntelAMD
ผู้ผลิตIntelไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมCoffee Lake-R (2018−2019)Bristol Ridge (2016−2019)
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
ไม่มีข้อมูล
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ84
เธรด84
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.6 GHz2.7 GHz
ความถี่บูสต์คลอก4.9 GHz3.6 GHz
ประเภทบัสDMI 3.0ไม่มีข้อมูล
อัตราบัส4 × 8 GT/sไม่มีข้อมูล
ตัวคูณ36ไม่มีข้อมูล
แคช L164K (per core)ไม่มีข้อมูล
แคช L2256K (per core)2 เอ็มบี
แคช L312 เอ็มบี (shared)ไม่มีข้อมูล
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี14 nm28 nm
อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด100 °C90 °C
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)72 °Cไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล3100 Million
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11+-
ตัวคูณปลดล็อก+-
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่า1 (Uniprocessor)ไม่มีข้อมูล
ซ็อกเก็ตLGA-1151FP4
การใช้พลังงาน (TDP)95 Watt15 Watt
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
AES-NI++
FMA-+
AVX++
vPro+ไม่มีข้อมูล
Enhanced SpeedStep (EIST)+ไม่มีข้อมูล
Turbo Boost Technology2.0ไม่มีข้อมูล
Hyper-Threading Technology+ไม่มีข้อมูล
TSX+-
Idle States+ไม่มีข้อมูล
Thermal Monitoring+-
SIPP+-
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ Core i7-9700K และ A12-9720P ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
TXT+ไม่มีข้อมูล
EDB+ไม่มีข้อมูล
MPX+-
Identity Protection+-
SGXYes with Intel® MEไม่มีข้อมูล
OS Guard+ไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
AMD-V+-
VT-d+ไม่มีข้อมูล
VT-x+ไม่มีข้อมูล
EPT+ไม่มีข้อมูล
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR4DDR4
ขนาดหน่วยความจำสูงสุด128 จีบีไม่มีข้อมูล
จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด2ไม่มีข้อมูล
42.671 จีบี/sไม่มีข้อมูล
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมIntel UHD Graphics 630AMD Radeon R7 (Bristol Ridge) ( - 758 MHz)
Quick Sync Video+-
Clear Video+ไม่มีข้อมูล
Clear Video HD+ไม่มีข้อมูล
ความถี่กราฟิกสูงสุด1.2 GHzไม่มีข้อมูล
InTru 3D+ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Core i7-9700K และ A12-9720P
จำนวนจอแสดงผลที่รองรับ3ไม่มีข้อมูล
คุณภาพภาพกราฟิก
รองรับความละเอียด 4K+ไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.44096 x 2304@24Hzไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDP4096 x 2304@60Hzไม่มีข้อมูล
ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPort4096 x 2304@60Hzไม่มีข้อมูล
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Core i7-9700K โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
DirectX12ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.5ไม่มีข้อมูล
อุปกรณ์ต่อพ่วง
เวอร์ชัน PCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
ช่องทาง PCI Express16ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
i7-9700K 8.23
+449%
A12-9720P 1.50
Passmark
i7-9700K 14403
+446%
A12-9720P 2639
ตัวอย่าง: 619
GeekBench 5 Single-Core
i7-9700K 1698
+219%
A12-9720P 532
GeekBench 5 Multi-Core
+506%
A12-9720P 1196
Cinebench 10 32-bit single-core
+179%
A12-9720P 2743
Cinebench 10 32-bit multi-core
+481%
A12-9720P 7361
wPrime 32
i7-9700K 4.49
+190%
A12-9720P 13.01
Cinebench 15 64-bit multi-core
Cinebench Release 15 Multi Core เป็นเวอร์ชันของ Cinebench R15 ที่ใช้เธรดทั้งหมดของโปรเซสเซอร์
+518%
A12-9720P 235
i7-9700K 16
+497%
A12-9720P 3
Cinebench 15 64-bit single-core
i7-9700K 206
+183%
A12-9720P 73
TrueCrypt AES
i7-9700K 8.1
+350%
A12-9720P 1.8
i7-9700K 2.37
+152%
A12-9720P 0.94
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
สรุปข้อดีและข้อเสีย
การใช้พลังงาน (TDP) 95 วัตต์ 15 วัตต์
ในทางกลับกัน A12-9720P มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 533%