A12-9720P vs i9-9900K
คะแนนประสิทธิภาพรวม
Core i9-9900K มีประสิทธิภาพดีกว่า A12-9720P อย่างมหาศาลถึง 589% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | 5.04 | ไม่มีข้อมูล |
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | แล็ปท็อป |
| ซีรีส์ | Core i9 (Desktop) | AMD Bristol Ridge |
| ผู้พัฒนา | Intel | AMD |
| ผู้ผลิต | Intel | ไม่มีข้อมูล |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Coffee Lake-R (2018−2019) | Bristol Ridge (2016−2019) |
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 8 | 4 |
| เธรด | 16 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.6 GHz | 2.7 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 5 GHz | 3.6 GHz |
| ประเภทบัส | DMI 3.0 | ไม่มีข้อมูล |
| อัตราบัส | 4 × 8 GT/s | ไม่มีข้อมูล |
| แคช L1 | 64K (per core) | ไม่มีข้อมูล |
| แคช L2 | 256K (per core) | 2 เอ็มบี |
| แคช L3 | 16 เอ็มบี (shared) | ไม่มีข้อมูล |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 14 nm | 28 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | 100 °C | 90 °C |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 72 °C | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | ไม่มีข้อมูล | 3100 Million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | + | - |
| ตัวคูณปลดล็อก | + | - |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 (Uniprocessor) | ไม่มีข้อมูล |
| ซ็อกเก็ต | LGA-1151 | FP4 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 95 Watt | 15 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| AES-NI | + | + |
| FMA | - | + |
| AVX | + | + |
| vPro | + | ไม่มีข้อมูล |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | + | ไม่มีข้อมูล |
| Turbo Boost Technology | 2.0 | ไม่มีข้อมูล |
| Hyper-Threading Technology | + | ไม่มีข้อมูล |
| TSX | + | - |
| Idle States | + | ไม่มีข้อมูล |
| Thermal Monitoring | + | - |
| SIPP | + | - |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ Core i9-9900K และ A12-9720P ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | + | ไม่มีข้อมูล |
| EDB | + | ไม่มีข้อมูล |
| MPX | + | - |
| Identity Protection | + | - |
| SGX | Yes with Intel® ME | ไม่มีข้อมูล |
| OS Guard | + | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | + | - |
| VT-d | + | ไม่มีข้อมูล |
| VT-x | + | ไม่มีข้อมูล |
| EPT | + | ไม่มีข้อมูล |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR4 | DDR4 |
| ขนาดหน่วยความจำสูงสุด | 128 จีบี | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | 2 | ไม่มีข้อมูล |
| 44.668 จีบี/s | ไม่มีข้อมูล |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | Intel UHD Graphics 630 | AMD Radeon R7 (Bristol Ridge) ( - 758 MHz) |
| Quick Sync Video | + | - |
| Clear Video | + | ไม่มีข้อมูล |
| Clear Video HD | + | ไม่มีข้อมูล |
| ความถี่กราฟิกสูงสุด | 1.2 GHz | ไม่มีข้อมูล |
| InTru 3D | + | ไม่มีข้อมูล |
อินเทอร์เฟซกราฟิก
อินเทอร์เฟซและการเชื่อมต่อที่มีอยู่ของ GPU แบบรวมใน Core i9-9900K และ A12-9720P
| จำนวนจอแสดงผลที่รองรับ | 3 | ไม่มีข้อมูล |
คุณภาพภาพกราฟิก
| รองรับความละเอียด 4K | + | ไม่มีข้อมูล |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน HDMI 1.4 | 4096 x 2304@24Hz | ไม่มีข้อมูล |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน eDP | 4096 x 2304@60Hz | ไม่มีข้อมูล |
| ความละเอียดสูงสุดผ่าน DisplayPort | 4096 x 2304@60Hz | ไม่มีข้อมูล |
การรองรับ Graphics API
API ที่รองรับโดย GPU แบบรวมของ Core i9-9900K โดยบางครั้งจะรวมถึงเวอร์ชันของ API ด้วย
| DirectX | 12 | ไม่มีข้อมูล |
| OpenGL | 4.5 | ไม่มีข้อมูล |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
| เวอร์ชัน PCIe | 3.0 | ไม่มีข้อมูล |
| ช่องทาง PCI Express | 16 | ไม่มีข้อมูล |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
GeekBench 5 Single-Core
GeekBench 5 Multi-Core
Cinebench 10 32-bit single-core
Cinebench 10 32-bit multi-core
wPrime 32
Cinebench 15 64-bit multi-core
Cinebench Release 15 Multi Core เป็นเวอร์ชันของ Cinebench R15 ที่ใช้เธรดทั้งหมดของโปรเซสเซอร์
Cinebench 15 64-bit single-core
TrueCrypt AES
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คอร์ทางกายภาพ | 8 | 4 |
| เธรด | 16 | 4 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 95 วัตต์ | 15 วัตต์ |
ในทางกลับกัน A12-9720P มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 533%