FX-9800P vs A10-5800K
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A10-5800K มีประสิทธิภาพดีกว่า FX-9800P อย่างมาก 20% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | 0.35 | ไม่มีข้อมูล |
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | แล็ปท็อป |
| ซีรีส์ | AMD A-Series (Desktop) | AMD Bristol Ridge |
| ผู้พัฒนา | AMD | AMD |
| ผู้ผลิต | ไม่มีข้อมูล | GlobalFoundries |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Trinity (2012−2013) | Bristol Ridge (2016−2019) |
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 4 |
| เธรด | 4 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.8 GHz | 2.7 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 4.2 GHz | 3.6 GHz |
| แคช L1 | 128 เคบี (per core) | 320 เคบี |
| แคช L2 | 1 เอ็มบี (per core) | 1 เอ็มบี (per module) |
| แคช L3 | 0 เคบี | ไม่มีข้อมูล |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 32 nm | 28 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 90 °C |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 74 °C | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,178 million | 3,100 million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | - |
| ตัวคูณปลดล็อก | + | - |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 |
| ซ็อกเก็ต | FM2 | FP4 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 Watt | 15 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| AES-NI | - | + |
| FMA | - | + |
| AVX | - | + |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย A10-5800K และ FX-9800P มีการระบุไว้ที่นี่
| AMD-V | + | + |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR3, DDR4 |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) | AMD Radeon R7 (Bristol Ridge) ( - 758 MHz) |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
| เวอร์ชัน PCIe | ไม่มีข้อมูล | 3.0 |
| ช่องทาง PCI Express | ไม่มีข้อมูล | 8 |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
GeekBench 5 Single-Core
GeekBench 5 Multi-Core
wPrime 32
Cinebench 11.5 64-bit multi-core
Cinebench 11.5 64-bit single-core
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 วัตต์ | 15 วัตต์ |
A10-5800K มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 20%