i5-3320M vs A10-5800K
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A10-5800K มีประสิทธิภาพดีกว่า Core i5-3320M อย่างปานกลาง 12% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
| ประเภทตลาด | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป | แล็ปท็อป |
| ซีรีส์ | AMD A-Series (Desktop) | Intel Core i5 |
| ผู้พัฒนา | AMD | Intel |
| ผู้ผลิต | ไม่มีข้อมูล | Intel |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Trinity (2012−2013) | Ivy Bridge (2012−2013) |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
A10-5800K มีความคุ้มค่ามากกว่า i5-3320M อยู่ 133%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 4 | 2 |
| เธรด | 4 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 3.8 GHz | 2.6 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 4.2 GHz | 3.3 GHz |
| อัตราบัส | ไม่มีข้อมูล | 5 GT/s |
| แคช L1 | 128 เคบี (per core) | 64K (per core) |
| แคช L2 | 1 เอ็มบี (per core) | 256K (per core) |
| แคช L3 | 0 เคบี | 3 เอ็มบี (shared) |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 32 nm | 22 nm |
| อุณหภูมิแกนประมวลผลสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 105 °C |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | 74 °C | ไม่มีข้อมูล |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 1,178 million | ไม่มีข้อมูล |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | - | - |
| ตัวคูณปลดล็อก | + | - |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 100 Watt | 35 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| ส่วนขยายชุดคำสั่ง | ไม่มีข้อมูล | Intel® AVX |
| AES-NI | - | + |
| AVX | - | + |
| Enhanced SpeedStep (EIST) | ไม่มีข้อมูล | + |
| My WiFi | ไม่มีข้อมูล | + |
| Turbo Boost Technology | ไม่มีข้อมูล | 2.0 |
| Hyper-Threading Technology | ไม่มีข้อมูล | + |
| Idle States | ไม่มีข้อมูล | + |
| Thermal Monitoring | - | + |
| Flex Memory Access | ไม่มีข้อมูล | + |
| Demand Based Switching | ไม่มีข้อมูล | - |
| FDI | ไม่มีข้อมูล | + |
| Fast Memory Access | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีด้านความปลอดภัย
เทคโนโลยีของ A10-5800K และ Core i5-3320M ที่มุ่งเน้นการเพิ่มความปลอดภัย เช่น การป้องกันการแฮก
| TXT | ไม่มีข้อมูล | + |
| EDB | ไม่มีข้อมูล | + |
| Secure Key | ไม่มีข้อมูล | + |
| Identity Protection | - | + |
| Anti-Theft | ไม่มีข้อมูล | + |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | + | + |
| VT-d | ไม่มีข้อมูล | + |
| VT-x | ไม่มีข้อมูล | + |
| EPT | ไม่มีข้อมูล | + |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR3 | DDR3 |
| ขนาดหน่วยความจำสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 32 จีบี |
| จำนวนช่องหน่วยความจำสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 2 |
| ไม่มีข้อมูล | 25.6 จีบี/s |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) | Intel HD Graphics 4000 |
| Quick Sync Video | - | + |
| Clear Video HD | ไม่มีข้อมูล | + |
| ความถี่กราฟิกสูงสุด | ไม่มีข้อมูล | 1.2 GHz |