A8-4555M vs A10-5800K
VS
คะแนนประสิทธิภาพรวม
A10-5800K
4 แกน / 4 เธรด,100 Watt
1.70
+121%
A10-5800K มีประสิทธิภาพดีกว่า A8-4555M อย่างมหาศาลถึง 121% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
การเปรียบเทียบประเภทตลาดโปรเซสเซอร์ (เดสก์ท็อปหรือโน้ตบุ๊ก) สถาปัตยกรรม เวลาเริ่มขาย และราคา
ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ23062906
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.35ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดโปรเซสเซอร์เดสก์ท็อปแล็ปท็อป
ซีรีส์AMD A-Series (Desktop)AMD A-Series
ผู้พัฒนาAMDAMD
ชื่อรหัสสถาปัตยกรรมTrinity (2012−2013)Trinity (2012−2013)
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
ไม่มีข้อมูล
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
คอร์ทางกายภาพ44
เธรด44
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน3.8 GHz1.6 GHz
ความถี่บูสต์คลอก4.2 GHz2.4 GHz
แคช L1128 เคบี (per core)192 เคบี
แคช L21 เอ็มบี (per core)4 เอ็มบี (shared)
แคช L30 เคบี0 เคบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี32 nm32 nm
อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase)74 °C100 °C
จำนวนทรานซิสเตอร์1,178 million1,178 million
รองรับ 64 บิต++
รองรับ Windows 11--
ตัวคูณปลดล็อก+-
ความเข้ากันได้
จำนวน CPU ในการกำหนดค่า11
ซ็อกเก็ตFM2FP2
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt19 Watt
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
ส่วนขยายชุดคำสั่งไม่มีข้อมูล86x SSE (1, 2, 3, 3S, 4.1, 4.2, 4A),-64, AES, AVX, FMA
AES-NI-+
FMA-+
AVX-+
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
เทคโนโลยีการเพิ่มความเร็วของเครื่องเสมือนที่รองรับโดย A10-5800K และ A8-4555M มีการระบุไว้ที่นี่
AMD-V++
สเปกหน่วยความจำ
ประเภทหน่วยความจำที่รองรับDDR3unknown Dual-channel
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
การ์ดจอกราฟิกแบบรวมAMD Radeon HD 7660D (800 MHz)AMD Radeon HD 7600G (320 - 424 MHz)
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
A10-5800K 1.70
+121%
A8-4555M 0.77
Passmark
A10-5800K 2965
+121%
A8-4555M 1344
ตัวอย่าง: 244
GeekBench 5 Single-Core
A10-5800K 454
+90%
A8-4555M 239
GeekBench 5 Multi-Core
A10-5800K 1095
+114%
A8-4555M 511
Cinebench 10 32-bit single-core
A10-5800K 3094
+98.9%
A8-4555M 1555
Cinebench 10 32-bit multi-core
A10-5800K 9276
+147%
wPrime 32
A10-5800K 15.9
+153%
3DMark06 CPU
A10-5800K 4464
+138%
Cinebench 11.5 64-bit multi-core
A10-5800K 3
+170%
A8-4555M 1
TrueCrypt AES
A10-5800K 1.9
+135%
A8-4555M 0.8
Cinebench 11.5 64-bit single-core
A10-5800K 1.03
+134%
A8-4555M 0.44
x264 encoding pass 1
A10-5800K 107
+410%
A8-4555M 21
x264 encoding pass 2
A10-5800K 22
+419%
A8-4555M 4
WinRAR 4.0
A10-5800K 2501
+29.2%
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
สรุปข้อดีและข้อเสีย
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 19 วัตต์
A10-5800K มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 121% และGPU แบบรวมเร็วกว่า 53%