Ryzen Threadripper PRO 7965WX vs A10-5800K
Tổng điểm hiệu suất
Chi tiết chính
| Vị trí trong xếp hạng hiệu suất | 68 | 2306 |
| Vị trí theo mức độ phổ biến | không trong top 100 | không trong top 100 |
| Tỷ lệ giá trị/hiệu suất | 18.23 | 0.35 |
| Loại | Máy chủ | Desktop |
| Dòng sản phẩm | không có dữ liệu | AMD A-Series (Desktop) |
| Hiệu quả năng lượng | 5.65 | 0.72 |
| Nhà phát triển | AMD | AMD |
| Nhà sản xuất | TSMC | không có dữ liệu |
| Tên mã của kiến trúc | Storm Peak (2023) | Trinity (2012−2013) |
| Ngày phát hành | 19 Tháng 10 2023 (2 năm năm trước) | 2 Tháng 10 2012 (13 năm năm trước) |
Tỷ lệ giá trị/hiệu suất
Ryzen Threadripper PRO 7965WX có tỷ lệ giá/hiệu suất tốt hơn 5109% so với A10-5800K.
Biểu đồ phân tán hiệu suất theo giá
Thông số chi tiết
| Số lượng nhân | 24 | 4 |
| Luồng | 48 | 4 |
| Tần số cơ bản | 4.2 GHz | 3.8 GHz |
| Tần số tối đa | 5.3 GHz | 4.2 GHz |
| Bộ nhớ đệm cấp 1 | 64 KB (per core) | 128 KB (per core) |
| Bộ nhớ đệm cấp 2 | 1 MB (per core) | 1 MB (per core) |
| Bộ nhớ đệm cấp 3 | 128 MB (shared) | 0 KB |
| Quy trình công nghệ | 5 nm | 32 nm |
| Kích thước đế | 4x 71 mm2 | 246 mm2 |
| Nhiệt độ tối đa của vỏ (TCase) | không có dữ liệu | 74 °C |
| Số lượng bóng bán dẫn | 26,280 million | 1,178 million |
| Hỗ trợ 64 bit | + | + |
| Tương thích với Windows 11 | không có dữ liệu | - |
| Hệ số nhân tự do | + | + |
Tương thích
| Số lượng bộ xử lý tối đa trong cấu hình | 1 | 1 |
| Socket | sTR5 | FM2 |
| Mức tiêu thụ năng lượng (TDP) | 350 Watt | 100 Watt |
Công nghệ và tập lệnh bổ sung
| AES-NI | + | - |
| AVX | + | - |
| Precision Boost 2 | + | không có dữ liệu |
Công nghệ ảo hóa
| AMD-V | + | + |
Thông số bộ nhớ
| Các loại RAM | DDR5 | DDR3 |
Thông số đồ họa
Các thông số chung của các card đồ họa tích hợp trong Ryzen Threadripper PRO 7965WX và A10-5800K.
| Nhân đồ họa | N/A | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) |
Thiết bị ngoại vi
| Phiên bản PCI Express | 5.0 | không có dữ liệu |
| Số làn PCI-Express | 136 | không có dữ liệu |
Benchmark tổng hợp
Đánh giá tổng hợp trong các bài benchmark tổng hợp
Đây là xếp hạng hiệu suất tổng hợp của chúng tôi.
Passmark
GeekBench 5 Single-Core
GeekBench 5 Multi-Core
Tổng quan về ưu và nhược điểm
| Xếp hạng hiệu năng | 46.90 | 1.70 |
| Mức độ mới | 19 Tháng 10 2023 | 2 Tháng 10 2012 |
| Số lượng nhân | 24 | 4 |
| Luồng | 48 | 4 |
Mặt khác, các ưu điểm của A10-5800K: mức tiêu thụ năng lượng thấp hơn 250%.