A10-5800K vs Ryzen Threadripper PRO 7965WX
| ประเภทตลาด | เซิร์ฟเวอร์ | โปรเซสเซอร์เดสก์ท็อป |
| ซีรีส์ | ไม่มีข้อมูล | AMD A-Series (Desktop) |
| ผู้พัฒนา | AMD | AMD |
| ผู้ผลิต | TSMC | ไม่มีข้อมูล |
| ชื่อรหัสสถาปัตยกรรม | Storm Peak (2023) | Trinity (2012−2013) |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
ประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
Ryzen Threadripper PRO 7965WX มีความคุ้มค่ามากกว่า A10-5800K อยู่ 5109%
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
| คอร์ทางกายภาพ | 24 | 4 |
| เธรด | 48 | 4 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาฐาน | 4.2 GHz | 3.8 GHz |
| ความถี่บูสต์คลอก | 5.3 GHz | 4.2 GHz |
| แคช L1 | 64 เคบี (per core) | 128 เคบี (per core) |
| แคช L2 | 1 เอ็มบี (per core) | 1 เอ็มบี (per core) |
| แคช L3 | 128 เอ็มบี (shared) | 0 เคบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 5 nm | 32 nm |
| ขนาดได | 4x 71 มม2 | 246 มม2 |
| อุณหภูมิเคสสูงสุด (TCase) | ไม่มีข้อมูล | 74 °C |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 26,280 million | 1,178 million |
| รองรับ 64 บิต | + | + |
| รองรับ Windows 11 | ไม่มีข้อมูล | - |
| ตัวคูณปลดล็อก | + | + |
ความเข้ากันได้
| จำนวน CPU ในการกำหนดค่า | 1 | 1 |
| ซ็อกเก็ต | sTR5 | FM2 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 350 Watt | 100 Watt |
เทคโนโลยีและส่วนขยาย
| AES-NI | + | - |
| AVX | + | - |
| Precision Boost 2 | + | ไม่มีข้อมูล |
เทคโนโลยีการจำลองเสมือน
| AMD-V | + | + |
สเปกหน่วยความจำ
| ประเภทหน่วยความจำที่รองรับ | DDR5 | DDR3 |
สเปกกราฟิก
พารามิเตอร์ทั่วไปของ GPU แบบรวม หากมี
| การ์ดจอกราฟิกแบบรวม | N/A | AMD Radeon HD 7660D (800 MHz) |
อุปกรณ์ต่อพ่วง
สเปกและการเชื่อมต่อของอุปกรณ์ต่อพ่วงที่รองรับโดย Ryzen Threadripper PRO 7965WX และ A10-5800K
| เวอร์ชัน PCIe | 5.0 | ไม่มีข้อมูล |
| ช่องทาง PCI Express | 136 | ไม่มีข้อมูล |
ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์
คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์
นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา
Passmark
GeekBench 5 Single-Core
GeekBench 5 Multi-Core
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คอร์ทางกายภาพ | 24 | 4 |
| เธรด | 48 | 4 |
| การใช้พลังงาน (TDP) | 350 วัตต์ | 100 วัตต์ |
ในทางกลับกัน A10-5800K มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 250%