Radeon Pro W6800X Duo vs UHD Graphics 620

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ UHD Graphics 620 กับ Radeon Pro W6800X Duo รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

UHD Graphics 620
2017
32 จีบี LPDDR3/DDR4,15 Watt
2.46

Pro W6800X Duo มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics 620 อย่างมหาศาลถึง 1333% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ883160
จัดอันดับตามความนิยม35ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล2.83
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน12.636.79
สถาปัตยกรรมGeneration 9.5 (2016−2020)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUKaby Lake GT2Navi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)3 สิงหาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$4,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1923840 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHz1967 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm++7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt400 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์24.00472.1 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.384 TFLOPS15.11 TFLOPS ×2
ROPs396 ×2
TMUs24240 ×2
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล60 ×2
L0 Cacheไม่มีข้อมูล960 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซRing BusApple MPX
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำLPDDR3/DDR4GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด32 จีบี32 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2000 MHz
ไม่มีข้อมูล512.0 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1, 4x Thunderbolt
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL3.02.1
Vulkan1.31.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

UHD Graphics 620 2.46
Pro W6800X Duo 35.25
+1333%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

UHD Graphics 620 1030
Pro W6800X Duo 14742
+1331%
ตัวอย่าง: 2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD13
−1285%
180−190
+1285%
1440p16
−1275%
220−230
+1275%
4K8
−1275%
110−120
+1275%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล27.77
1440pไม่มีข้อมูล22.72
4Kไม่มีข้อมูล45.45

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 17
−1312%
240−250
+1312%
Cyberpunk 2077 6
−1317%
85−90
+1317%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−1233%
40−45
+1233%

Full HD
Medium

Battlefield 5 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Counter-Strike 2 17
−1312%
240−250
+1312%
Cyberpunk 2077 5−6
−1300%
70−75
+1300%
Far Cry 5 7
−1329%
100−105
+1329%
Fortnite 22
−1264%
300−310
+1264%
Forza Horizon 4 12
−1317%
170−180
+1317%
Forza Horizon 5 6−7
−1317%
85−90
+1317%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12
−1317%
170−180
+1317%
Valorant 40
−1275%
550−600
+1275%

Full HD
High

Battlefield 5 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Counter-Strike 2 3
−1233%
40−45
+1233%
Counter-Strike: Global Offensive 37
−1251%
500−550
+1251%
Cyberpunk 2077 5−6
−1300%
70−75
+1300%
Dota 2 20
−1300%
280−290
+1300%
Far Cry 5 6
−1317%
85−90
+1317%
Fortnite 8
−1275%
110−120
+1275%
Forza Horizon 4 12−14
−1285%
180−190
+1285%
Forza Horizon 5 6−7
−1317%
85−90
+1317%
Grand Theft Auto V 5
−1300%
70−75
+1300%
Metro Exodus 4
−1275%
55−60
+1275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10
−1300%
140−150
+1300%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−1317%
85−90
+1317%
Valorant 34
−1224%
450−500
+1224%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Cyberpunk 2077 5−6
−1300%
70−75
+1300%
Dota 2 18
−1289%
250−260
+1289%
Far Cry 5 6
−1317%
85−90
+1317%
Forza Horizon 4 12−14
−1285%
180−190
+1285%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1317%
170−180
+1317%
The Witcher 3: Wild Hunt 3
−1233%
40−45
+1233%
Valorant 40−45
−1295%
600−650
+1295%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−1317%
170−180
+1317%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−1317%
85−90
+1317%
Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−1289%
250−260
+1289%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−1204%
300−310
+1204%
Valorant 22
−1264%
300−310
+1264%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Far Cry 5 4−5
−1275%
55−60
+1275%
Forza Horizon 4 6−7
−1317%
85−90
+1317%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−1275%
55−60
+1275%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−1275%
55−60
+1275%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1300%
210−220
+1300%
Valorant 12−14
−1317%
170−180
+1317%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 7
−1329%
100−105
+1329%
Far Cry 5 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Forza Horizon 4 2−3
−1250%
27−30
+1250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1233%
40−45
+1233%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1233%
40−45
+1233%

นี่คือวิธีที่ UHD Graphics 620 และ Pro W6800X Duo แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro W6800X Duo เร็วกว่า 1285% ในความละเอียด 1080p
  • Pro W6800X Duo เร็วกว่า 1275% ในความละเอียด 1440p
  • Pro W6800X Duo เร็วกว่า 1275% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.46 35.25
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2017 3 สิงหาคม 2021
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 400 วัตต์

UHD Graphics 620 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 2567%

ในทางกลับกัน Pro W6800X Duo มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1333% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%

Radeon Pro W6800X Duo เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า UHD Graphics 620 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า UHD Graphics 620 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro W6800X Duo เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 5366 โหวต

ให้คะแนน UHD Graphics 620 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 41 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W6800X Duo ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ UHD Graphics 620 หรือ Radeon Pro W6800X Duo เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่