Radeon Pro W6900X vs Tiger Lake-U Xe Graphics G7

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Tiger Lake-U Xe Graphics G7 กับ Radeon Pro W6900X รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Tiger Lake-U Xe Graphics G7
2020
9.26

Pro W6900X มีประสิทธิภาพดีกว่า Tiger Lake-U Graphics G7 อย่างมหาศาลถึง 350% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ516104
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล3.34
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล10.69
สถาปัตยกรรมGen. 11 Ice Lake (2019−2022)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUTiger Lake XeNavi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)3 สิงหาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$4,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA965120
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2150 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต10 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล688.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล22.02 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล128
TMUsไม่มีข้อมูล320
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล80
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1.3 เอ็มบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR4GDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล32 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2000 MHz
ไม่มีข้อมูล512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI, 4x Thunderbolt
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX 12_112 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
−339%
180−190
+339%
Far Cry 5 30−33
−333%
130−140
+333%
Fortnite 55−60
−346%
250−260
+346%
Forza Horizon 4 40−45
−339%
180−190
+339%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−341%
150−160
+341%
Valorant 90−95
−340%
400−450
+340%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
−339%
180−190
+339%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
−320%
600−650
+320%
Dota 2 65−70
−341%
300−310
+341%
Far Cry 5 30−33
−333%
130−140
+333%
Fortnite 55−60
−346%
250−260
+346%
Forza Horizon 4 40−45
−339%
180−190
+339%
Grand Theft Auto V 35−40
−329%
150−160
+329%
Metro Exodus 18−20
−347%
85−90
+347%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−341%
150−160
+341%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−317%
100−105
+317%
Valorant 90−95
−340%
400−450
+340%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
−339%
180−190
+339%
Dota 2 65−70
−341%
300−310
+341%
Far Cry 5 30−33
−333%
130−140
+333%
Forza Horizon 4 40−45
−339%
180−190
+339%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−341%
150−160
+341%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
−317%
100−105
+317%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
−346%
250−260
+346%

1440p
High

Counter-Strike: Global Offensive 70−75
−323%
300−310
+323%
Grand Theft Auto V 12−14
−317%
50−55
+317%
Metro Exodus 10−11
−300%
40−45
+300%
Valorant 100−110
−333%
450−500
+333%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
−335%
100−105
+335%
Far Cry 5 20−22
−325%
85−90
+325%
Forza Horizon 4 21−24
−332%
95−100
+332%

1440p
Epic

Fortnite 20−22
−325%
85−90
+325%

4K
High

Grand Theft Auto V 20−22
−325%
85−90
+325%
Metro Exodus 5−6
−320%
21−24
+320%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−300%
40−45
+300%
Valorant 45−50
−349%
220−230
+349%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
−309%
45−50
+309%
Dota 2 35−40
−329%
150−160
+329%
Far Cry 5 9−10
−344%
40−45
+344%
Forza Horizon 4 16−18
−338%
70−75
+338%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−344%
40−45
+344%

4K
Epic

Fortnite 9−10
−344%
40−45
+344%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.26 41.64
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2020 3 สิงหาคม 2021
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 10 nm 7 nm

Pro W6900X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 350% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 เดือนและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

Radeon Pro W6900X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Tiger Lake-U Xe Graphics G7 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Tiger Lake-U Xe Graphics G7 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Pro W6900X เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.9 18 โหวต

ให้คะแนน Tiger Lake-U Xe Graphics G7 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 67 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W6900X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Tiger Lake-U Xe Graphics G7 หรือ Radeon Pro W6900X เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่