GeForce 8700M GT SLI vs Radeon RX 570

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 570 กับ GeForce 8700M GT SLI รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 570
2017,$169
8 จีบี GDDR5,120 Watt
16.66
+2182%

RX 570 มีประสิทธิภาพดีกว่า 8700M SLI อย่างมหาศาลถึง 2182% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3601223
จัดอันดับตามความนิยม23ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา12.31ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.690.97
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)G8x (2007)
ชื่อรหัส GPUPolaris 20NB8E-SE
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)18 กันยายน 2007 (เมื่อ 18 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$169 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA204864
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1168 MHz625 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1244 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 million578 Million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm80 nm
การใช้พลังงาน (TDP)120 Watt58 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์159.2ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.095 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs32ไม่มีข้อมูล
TMUs128ไม่มีข้อมูล
L1 Cache512 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว241 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR3
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1750 MHz800 MHz
224.0 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 3x DisplayPortไม่มีข้อมูล
HDMI+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)10
รุ่นเชดเดอร์6.4ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.6ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 570 16.66
+2182%
8700M GT SLI 0.73

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 570 45560
+1975%
8700M GT SLI 2196

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD85
+2733%
3−4
−2733%
1440p48
+2300%
2−3
−2300%
4K30
+2900%
1−2
−2900%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p1.99ไม่มีข้อมูล
1440p3.52ไม่มีข้อมูล
4K5.63ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 95−100
+2300%
4−5
−2300%
Cyberpunk 2077 35−40
+1700%
2−3
−1700%
Resident Evil 4 Remake 35−40
+3600%
1−2
−3600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 88
+2833%
3−4
−2833%
Counter-Strike 2 95−100
+2300%
4−5
−2300%
Cyberpunk 2077 35−40
+1700%
2−3
−1700%
Far Cry 5 77
+7600%
1−2
−7600%
Fortnite 238
+2280%
10−11
−2280%
Forza Horizon 4 100
+1900%
5−6
−1900%
Forza Horizon 5 50−55
+2550%
2−3
−2550%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 96
+1100%
8−9
−1100%
Valorant 130−140
+359%
27−30
−359%

Full HD
High

Battlefield 5 75
+2400%
3−4
−2400%
Counter-Strike 2 95−100
+2300%
4−5
−2300%
Counter-Strike: Global Offensive 210−220
+924%
21−24
−924%
Cyberpunk 2077 35−40
+1700%
2−3
−1700%
Dota 2 100−110
+685%
12−14
−685%
Far Cry 5 70
+6900%
1−2
−6900%
Fortnite 95
+2275%
4−5
−2275%
Forza Horizon 4 94
+1780%
5−6
−1780%
Forza Horizon 5 50−55
+2550%
2−3
−2550%
Grand Theft Auto V 73
+2333%
3−4
−2333%
Metro Exodus 43
+4200%
1−2
−4200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 87
+988%
8−9
−988%
The Witcher 3: Wild Hunt 77
+1183%
6−7
−1183%
Valorant 130−140
+359%
27−30
−359%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 68
+3300%
2−3
−3300%
Cyberpunk 2077 35−40
+1700%
2−3
−1700%
Dota 2 100−110
+685%
12−14
−685%
Far Cry 5 65
+6400%
1−2
−6400%
Forza Horizon 4 75
+1400%
5−6
−1400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 69
+763%
8−9
−763%
The Witcher 3: Wild Hunt 43
+617%
6−7
−617%
Valorant 130−140
+359%
27−30
−359%

Full HD
Epic

Fortnite 72
+2300%
3−4
−2300%

1440p
High

Counter-Strike 2 30−35
+1033%
3−4
−1033%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+3000%
4−5
−3000%
Grand Theft Auto V 27−30
+2800%
1−2
−2800%
Metro Exodus 25
+2400%
1−2
−2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 160−170
+1925%
8−9
−1925%
Valorant 160−170
+2271%
7−8
−2271%

1440p
Ultra

Battlefield 5 52
+2500%
2−3
−2500%
Cyberpunk 2077 14−16 0−1
Far Cry 5 46 0−1
Forza Horizon 4 59
+2850%
2−3
−2850%
The Witcher 3: Wild Hunt 24−27
+1150%
2−3
−1150%

1440p
Epic

Fortnite 45
+4400%
1−2
−4400%

4K
High

Counter-Strike 2 14−16 0−1
Grand Theft Auto V 30
+114%
14−16
−114%
Metro Exodus 16 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 28
+2700%
1−2
−2700%
Valorant 95−100
+2275%
4−5
−2275%

4K
Ultra

Battlefield 5 31
+3000%
1−2
−3000%
Counter-Strike 2 14−16 0−1
Cyberpunk 2077 6−7 0−1
Dota 2 60−65
+2900%
2−3
−2900%
Far Cry 5 24
+2300%
1−2
−2300%
Forza Horizon 4 39
+3800%
1−2
−3800%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27
+1250%
2−3
−1250%

4K
Epic

Fortnite 23
+1050%
2−3
−1050%

นี่คือวิธีที่ RX 570 และ 8700M GT SLI แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 570 เร็วกว่า 2733% ในความละเอียด 1080p
  • RX 570 เร็วกว่า 2300% ในความละเอียด 1440p
  • RX 570 เร็วกว่า 2900% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Far Cry 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 570 เร็วกว่า 7600%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 570 เหนือกว่า 8700M GT SLI ในการทดสอบทั้ง 32 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 16.66 0.73
ความใหม่ล่าสุด 18 เมษายน 2017 18 กันยายน 2007
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 80 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 120 วัตต์ 58 วัตต์

RX 570 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2182% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 9 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

ในทางกลับกัน 8700M GT SLI มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 107%

Radeon RX 570 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 8700M GT SLI ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 570 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ GeForce 8700M GT SLI เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 9883 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 570 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2 4 โหวต

ให้คะแนน GeForce 8700M GT SLI ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 570 หรือ GeForce 8700M GT SLI เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่