P102-100 vs Radeon RX 550 มือถือ

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 550 มือถือ กับ P102-100 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 550 มือถือ
2017,$80
2 จีบี GDDR5,50 Watt
6.44

P102-100 มีประสิทธิภาพดีกว่า 550 มือถือ อย่างมหาศาล 33% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ621541
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.470.92
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.922.64
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Pascal (2016−2021)
ชื่อรหัส GPULexaGP102
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย2 กรกฎาคม 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)12 กุมภาพันธ์ 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$79.99 $599

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 550 มือถือ มีความคุ้มค่ามากกว่า P102-100 อยู่ 386%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA6403200
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1100 MHz1582 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1287 MHz1683 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,200 million11,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm16 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt250 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์51.48336.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.647 TFLOPS10.77 TFLOPS
ROPs1680
TMUs40200
L1 Cache160 เคบี1.2 เอ็มบี
L2 Cache512 เคบี2.5 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x4
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5X
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี5 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit320 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz1376 MHz
96 จีบี/s440.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.4
OpenGL4.64.6
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.1311.2.131
CUDA-6.1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD15
−20%
18−20
+20%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p5.33
+524%
33.28
−524%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 30−35
−25%
40−45
+25%
Cyberpunk 2077 10
−20%
12−14
+20%
Resident Evil 4 Remake 14
−28.6%
18−20
+28.6%

Full HD
Medium

Battlefield 5 27−30
−25%
35−40
+25%
Counter-Strike 2 38
−31.6%
50−55
+31.6%
Cyberpunk 2077 12−14
−23.1%
16−18
+23.1%
Far Cry 5 18
−16.7%
21−24
+16.7%
Fortnite 40−45
−25%
50−55
+25%
Forza Horizon 4 27−30
−20.7%
35−40
+20.7%
Forza Horizon 5 13
−23.1%
16−18
+23.1%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−25%
30−33
+25%
Valorant 70−75
−31.9%
95−100
+31.9%

Full HD
High

Battlefield 5 27−30
−25%
35−40
+25%
Counter-Strike 2 11
−27.3%
14−16
+27.3%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
−30.8%
140−150
+30.8%
Cyberpunk 2077 12−14
−23.1%
16−18
+23.1%
Dota 2 45
−22.2%
55−60
+22.2%
Far Cry 5 15
−20%
18−20
+20%
Fortnite 40−45
−25%
50−55
+25%
Forza Horizon 4 27−30
−20.7%
35−40
+20.7%
Forza Horizon 5 10
−20%
12−14
+20%
Grand Theft Auto V 18
−16.7%
21−24
+16.7%
Metro Exodus 4
−25%
5−6
+25%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−25%
30−33
+25%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
−23.5%
21−24
+23.5%
Valorant 70−75
−31.9%
95−100
+31.9%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 27−30
−25%
35−40
+25%
Cyberpunk 2077 12−14
−23.1%
16−18
+23.1%
Dota 2 43
−27.9%
55−60
+27.9%
Far Cry 5 13
−23.1%
16−18
+23.1%
Forza Horizon 4 27−30
−20.7%
35−40
+20.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−25%
30−33
+25%
The Witcher 3: Wild Hunt 24
−25%
30−33
+25%
Valorant 70−75
−31.9%
95−100
+31.9%

Full HD
Epic

Fortnite 40−45
−25%
50−55
+25%

1440p
High

Counter-Strike 2 12−14
−16.7%
14−16
+16.7%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−30%
65−70
+30%
Grand Theft Auto V 7−8
−28.6%
9−10
+28.6%
Metro Exodus 6−7
−16.7%
7−8
+16.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−28.2%
50−55
+28.2%
Valorant 70−75
−30.1%
95−100
+30.1%

1440p
Ultra

Battlefield 5 10−12
−27.3%
14−16
+27.3%
Cyberpunk 2077 5−6
−20%
6−7
+20%
Far Cry 5 12−14
−23.1%
16−18
+23.1%
Forza Horizon 4 14−16
−20%
18−20
+20%
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
−11.1%
10−11
+11.1%

1440p
Epic

Fortnite 12−14
−23.1%
16−18
+23.1%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−23.5%
21−24
+23.5%
Metro Exodus 1−2
+0%
1−2
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−25%
5−6
+25%
Valorant 30−35
−21.2%
40−45
+21.2%

4K
Ultra

Battlefield 5 5−6
−20%
6−7
+20%
Cyberpunk 2077 2−3
+0%
2−3
+0%
Dota 2 21−24
−30.4%
30−33
+30.4%
Far Cry 5 6−7
−16.7%
7−8
+16.7%
Forza Horizon 4 10−11
−20%
12−14
+20%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−16.7%
7−8
+16.7%

4K
Epic

Fortnite 6−7
−16.7%
7−8
+16.7%

นี่คือวิธีที่ RX 550 มือถือ และ P102-100 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • P102-100 เร็วกว่า 20% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 6.44 8.58
ความใหม่ล่าสุด 2 กรกฎาคม 2017 12 กุมภาพันธ์ 2018
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 5 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 16 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 250 วัตต์

RX 550 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 14%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 400%

ในทางกลับกัน P102-100 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 33% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 เดือนและ

P102-100 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon RX 550 มือถือ ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 550 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ P102-100 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 43 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 550 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 41 โหวต

ให้คะแนน P102-100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 550 มือถือ หรือ P102-100 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่