Radeon HD 8450G + HD 8570M Dual Graphics vs RX 480

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 480 กับ Radeon HD 8450G + Radeon HD 8570M Dual Graphics รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 480
2016,$229
8 จีบี GDDR5,150 Watt
20.42
+1252%

RX 480 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8450G + HD 8570M Dual Graphics อย่างมหาศาลถึง 1252% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ3061017
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา13.65ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน10.48ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Terascale 3 / GCN (2012)
ชื่อรหัส GPUEllesmereไม่มีข้อมูล
รุ่น GCN4th Genไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย29 มิถุนายน 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)12 มีนาคม 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$229 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA2304576
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์36ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1120 MHz720 / 650 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1266 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์5,700 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Wattไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์182.3ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว5.834 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs32ไม่มีข้อมูล
TMUs144ไม่มีข้อมูล
L1 Cache576 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache2 เอ็มบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลmedium sized
การรองรับบัสn/aไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16ไม่มีข้อมูล
ความยาว240 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pinไม่มีข้อมูล
บริดจ์เลสครอสไฟร์+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ8000 MHz1800 MHz
224 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x HDMI 2.0b, 3x DisplayPort 1.4aไม่มีข้อมูล
Eyefinity+-
HDMI2.0-
รองรับ DisplayPort1.4HDR-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAccelerationn/a-
CrossFire+-
Enduron/a-
FRTC+-
FreeSync+-
HD3Dn/a-
LiquidVR+-
PowerTune+-
TressFX+-
TrueAudion/a-
ZeroCore+-
UVD+-
VCE+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1211
รุ่นเชดเดอร์6.7ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.5ไม่มีข้อมูล
OpenCL2.0ไม่มีข้อมูล
Vulkan+-
Mantlen/a-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 480 20.42
+1252%
HD 8450G + HD 8570M Dual Graphics 1.51

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

RX 480 17919
+1022%
HD 8450G + HD 8570M Dual Graphics 1597

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

RX 480 39552
+1166%
HD 8450G + HD 8570M Dual Graphics 3123

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 480 12186
+2266%
HD 8450G + HD 8570M Dual Graphics 515

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

RX 480 72213
+1096%
HD 8450G + HD 8570M Dual Graphics 6040

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD77
+1440%
5−6
−1440%
1440p51
+1600%
3−4
−1600%
4K36
+1700%
2−3
−1700%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.97ไม่มีข้อมูล
1440p4.49ไม่มีข้อมูล
4K6.36ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 110−120 0−1
Cyberpunk 2077 45−50
+1400%
3−4
−1400%
Resident Evil 4 Remake 45−50
+4600%
1−2
−4600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 85−90
+2733%
3−4
−2733%
Counter-Strike 2 110−120 0−1
Cyberpunk 2077 45−50
+1400%
3−4
−1400%
Far Cry 5 65−70
+2167%
3−4
−2167%
Fortnite 207
+4040%
5−6
−4040%
Forza Horizon 4 100
+1011%
9−10
−1011%
Forza Horizon 5 65−70
+3200%
2−3
−3200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+700%
10−11
−700%
Valorant 150−160
+334%
35−40
−334%

Full HD
High

Battlefield 5 85−90
+2733%
3−4
−2733%
Counter-Strike 2 110−120 0−1
Counter-Strike: Global Offensive 285
+764%
30−35
−764%
Cyberpunk 2077 45−50
+1400%
3−4
−1400%
Dota 2 110−120
+533%
18−20
−533%
Far Cry 5 65−70
+2167%
3−4
−2167%
Fortnite 79
+1480%
5−6
−1480%
Forza Horizon 4 93
+933%
9−10
−933%
Forza Horizon 5 65−70
+3200%
2−3
−3200%
Grand Theft Auto V 78
+7700%
1−2
−7700%
Metro Exodus 41
+1950%
2−3
−1950%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
+700%
10−11
−700%
The Witcher 3: Wild Hunt 78
+1014%
7−8
−1014%
Valorant 150−160
+334%
35−40
−334%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 85−90
+2733%
3−4
−2733%
Cyberpunk 2077 45−50
+1400%
3−4
−1400%
Dota 2 110−120
+533%
18−20
−533%
Far Cry 5 65−70
+2167%
3−4
−2167%
Forza Horizon 4 77
+756%
9−10
−756%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45
+350%
10−11
−350%
The Witcher 3: Wild Hunt 44
+529%
7−8
−529%
Valorant 150−160
+334%
35−40
−334%

Full HD
Epic

Fortnite 65
+1200%
5−6
−1200%

1440p
High

Counter-Strike 2 40−45
+975%
4−5
−975%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
+1400%
10−11
−1400%
Grand Theft Auto V 37
+1750%
2−3
−1750%
Metro Exodus 27−30
+2600%
1−2
−2600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+1053%
14−16
−1053%
Valorant 241
+3343%
7−8
−3343%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
+1375%
4−5
−1375%
Cyberpunk 2077 20−22
+1900%
1−2
−1900%
Far Cry 5 45−50
+2250%
2−3
−2250%
Forza Horizon 4 50−55
+1200%
4−5
−1200%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
+967%
3−4
−967%

1440p
Epic

Fortnite 39
+1850%
2−3
−1850%

4K
High

Counter-Strike 2 18−20
+1800%
1−2
−1800%
Grand Theft Auto V 36
+157%
14−16
−157%
Metro Exodus 15
+1400%
1−2
−1400%
The Witcher 3: Wild Hunt 27
+2600%
1−2
−2600%
Valorant 120
+1614%
7−8
−1614%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−35
+1500%
2−3
−1500%
Counter-Strike 2 18−20
+1800%
1−2
−1800%
Cyberpunk 2077 8−9 0−1
Dota 2 88
+4300%
2−3
−4300%
Far Cry 5 24−27
+2300%
1−2
−2300%
Forza Horizon 4 35−40
+1700%
2−3
−1700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16
+700%
2−3
−700%

4K
Epic

Fortnite 18
+800%
2−3
−800%

นี่คือวิธีที่ RX 480 และ HD 8450G + HD 8570M Dual Graphics แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 480 เร็วกว่า 1440% ในความละเอียด 1080p
  • RX 480 เร็วกว่า 1600% ในความละเอียด 1440p
  • RX 480 เร็วกว่า 1700% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 480 เร็วกว่า 7700%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น RX 480 เหนือกว่า HD 8450G + HD 8570M Dual Graphics ในการทดสอบทั้ง 46 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 20.42 1.51
ความใหม่ล่าสุด 29 มิถุนายน 2016 12 มีนาคม 2012
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 40 nm

RX 480 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1252% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

Radeon RX 480 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8450G + Radeon HD 8570M Dual Graphics ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 480 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon HD 8450G + Radeon HD 8570M Dual Graphics เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.2 2285 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 480 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.3 8 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8450G Radeon HD 8570M Dual Graphics ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 480 หรือ Radeon HD 8450G + Radeon HD 8570M Dual Graphics เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่