GeForce GTX 650 vs Radeon RX 460 มือถือ

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon RX 460 มือถือ กับ GeForce GTX 650 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

RX 460 มือถือ
2016,$86
4 จีบี GDDR5,55 Watt
9.37
+123%

460 มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า GTX 650 อย่างมหาศาลถึง 123% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ506724
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก77
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล1.22
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน13.124.99
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)Kepler (2012−2018)
ชื่อรหัส GPUBaffinGK107
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย8 สิงหาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)6 กันยายน 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$86 $109

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA896384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz1058 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1180 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์3,000 million1,270 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)55 Watt64 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์66.0833.86
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.115 TFLOPS0.8125 TFLOPS
ROPs1616
TMUs5632
L1 Cache224 เคบี32 เคบี
L2 Cache1024 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCI Express 3.0
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล147 mm
ความสูงไม่มีข้อมูล11.1 ซม
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128-bit GDDR5
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1250 MHz5.0 จีบี/s
80 จีบี/s80.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsOne Dual Link DVI-I, One Dual Link DVI-D, One Mini HDMI
รองรับหลายจอภาพไม่มีข้อมูล4 displays
HDMI-+
HDCP-+
ความละเอียด VGA สูงสุดไม่มีข้อมูล2048x1536
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIไม่มีข้อมูลInternal

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
3D Blu-Ray-+
3D Gaming-+
3D Vision-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.45.1
OpenGL4.64.3
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.1311.1.126
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

RX 460 มือถือ 9.37
+123%
GTX 650 4.21

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

RX 460 มือถือ 5108
+125%
GTX 650 2270

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD35
+150%
14−16
−150%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p2.46
+217%
7.79
−217%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+143%
21−24
−143%
Cyberpunk 2077 18−20
+138%
8−9
−138%
Resident Evil 4 Remake 18−20
+125%
8−9
−125%

Full HD
Medium

Battlefield 5 40−45
+133%
18−20
−133%
Counter-Strike 2 50−55
+143%
21−24
−143%
Cyberpunk 2077 18−20
+138%
8−9
−138%
Far Cry 5 30−35
+158%
12−14
−158%
Fortnite 55−60
+138%
24−27
−138%
Forza Horizon 4 40−45
+128%
18−20
−128%
Forza Horizon 5 27−30
+142%
12−14
−142%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+143%
14−16
−143%
Valorant 90−95
+130%
40−45
−130%

Full HD
High

Battlefield 5 40−45
+133%
18−20
−133%
Counter-Strike 2 50−55
+143%
21−24
−143%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+140%
60−65
−140%
Cyberpunk 2077 18−20
+138%
8−9
−138%
Dota 2 65−70
+130%
30−33
−130%
Far Cry 5 30−35
+158%
12−14
−158%
Fortnite 55−60
+138%
24−27
−138%
Forza Horizon 4 40−45
+128%
18−20
−128%
Forza Horizon 5 27−30
+142%
12−14
−142%
Grand Theft Auto V 35−40
+150%
14−16
−150%
Metro Exodus 18−20
+138%
8−9
−138%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+143%
14−16
−143%
The Witcher 3: Wild Hunt 30
+150%
12−14
−150%
Valorant 90−95
+130%
40−45
−130%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 40−45
+133%
18−20
−133%
Cyberpunk 2077 18−20
+138%
8−9
−138%
Dota 2 65−70
+130%
30−33
−130%
Far Cry 5 30−35
+158%
12−14
−158%
Forza Horizon 4 40−45
+128%
18−20
−128%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+143%
14−16
−143%
The Witcher 3: Wild Hunt 17
+143%
7−8
−143%
Valorant 90−95
+130%
40−45
−130%

Full HD
Epic

Fortnite 55−60
+138%
24−27
−138%

1440p
High

Counter-Strike 2 18−20
+125%
8−9
−125%
Counter-Strike: Global Offensive 70−75
+140%
30−33
−140%
Grand Theft Auto V 12−14
+160%
5−6
−160%
Metro Exodus 10−11
+150%
4−5
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+133%
21−24
−133%
Valorant 100−110
+133%
45−50
−133%

1440p
Ultra

Battlefield 5 21−24
+130%
10−11
−130%
Cyberpunk 2077 8−9
+167%
3−4
−167%
Far Cry 5 20−22
+150%
8−9
−150%
Forza Horizon 4 21−24
+130%
10−11
−130%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+160%
5−6
−160%

1440p
Epic

Fortnite 20−22
+150%
8−9
−150%

4K
High

Counter-Strike 2 4−5
+300%
1−2
−300%
Grand Theft Auto V 20−22
+150%
8−9
−150%
Metro Exodus 5−6
+150%
2−3
−150%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+175%
4−5
−175%
Valorant 50−55
+138%
21−24
−138%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−12
+175%
4−5
−175%
Counter-Strike 2 4−5
+300%
1−2
−300%
Cyberpunk 2077 3−4
+200%
1−2
−200%
Dota 2 35−40
+150%
14−16
−150%
Far Cry 5 9−10
+125%
4−5
−125%
Forza Horizon 4 16−18
+129%
7−8
−129%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
+125%
4−5
−125%

4K
Epic

Fortnite 9−10
+125%
4−5
−125%

นี่คือวิธีที่ RX 460 มือถือ และ GTX 650 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 460 มือถือ เร็วกว่า 150% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 9.37 4.21
ความใหม่ล่าสุด 8 สิงหาคม 2016 6 กันยายน 2012
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 55 วัตต์ 64 วัตต์

RX 460 มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 123% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 100%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 16%

Radeon RX 460 มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 650 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon RX 460 มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce GTX 650 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.8 17 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 460 มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 4488 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 650 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon RX 460 มือถือ หรือ GeForce GTX 650 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่