Quadro 4000 vs Radeon R9 M470X

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M470X กับ Quadro 4000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M470X
2016
4 จีบี GDDR5
7.76
+120%

R9 M470X มีประสิทธิภาพดีกว่า 4000 อย่างมหาศาลถึง 120% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ570779
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล1.91
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)Fermi (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUEmeraldGF100
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)2 พฤศจิกายน 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$1,199

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA896256
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz475 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์2,080 million3,100 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล142 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์61.6015.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.971 TFLOPS0.4864 TFLOPS
ROPs1632
TMUs5632
L1 Cache224 เคบี512 เคบี
L2 Cache256 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล241 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz702 MHz
96 จีบี/s89.86 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 2x DisplayPort

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.35.1
OpenGL4.64.6
OpenCL2.01.1
Vulkan1.2.131N/A
CUDA-2.0

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M470X 7.76
+120%
Quadro 4000 3.52

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M470X 3244
+121%
ตัวอย่าง: 11
Quadro 4000 1471
ตัวอย่าง: 2294

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
+122%
18−20
−122%
Cyberpunk 2077 16−18
+129%
7−8
−129%
Resident Evil 4 Remake 14−16
+133%
6−7
−133%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
+143%
14−16
−143%
Counter-Strike 2 40−45
+122%
18−20
−122%
Cyberpunk 2077 16−18
+129%
7−8
−129%
Far Cry 5 24−27
+150%
10−11
−150%
Fortnite 45−50
+129%
21−24
−129%
Forza Horizon 4 35−40
+150%
14−16
−150%
Forza Horizon 5 21−24
+130%
10−11
−130%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+133%
12−14
−133%
Valorant 80−85
+131%
35−40
−131%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
+143%
14−16
−143%
Counter-Strike 2 40−45
+122%
18−20
−122%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+125%
55−60
−125%
Cyberpunk 2077 16−18
+129%
7−8
−129%
Dota 2 60−65
+122%
27−30
−122%
Far Cry 5 24−27
+150%
10−11
−150%
Fortnite 45−50
+129%
21−24
−129%
Forza Horizon 4 35−40
+150%
14−16
−150%
Forza Horizon 5 21−24
+130%
10−11
−130%
Grand Theft Auto V 27−30
+142%
12−14
−142%
Metro Exodus 14−16
+150%
6−7
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+133%
12−14
−133%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+122%
9−10
−122%
Valorant 80−85
+131%
35−40
−131%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
+143%
14−16
−143%
Cyberpunk 2077 16−18
+129%
7−8
−129%
Dota 2 60−65
+122%
27−30
−122%
Far Cry 5 24−27
+150%
10−11
−150%
Forza Horizon 4 35−40
+150%
14−16
−150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+133%
12−14
−133%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+122%
9−10
−122%
Valorant 80−85
+131%
35−40
−131%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+129%
21−24
−129%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+150%
6−7
−150%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
+122%
27−30
−122%
Grand Theft Auto V 9−10
+125%
4−5
−125%
Metro Exodus 8−9
+167%
3−4
−167%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+139%
18−20
−139%
Valorant 85−90
+151%
35−40
−151%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
+143%
7−8
−143%
Cyberpunk 2077 6−7
+200%
2−3
−200%
Far Cry 5 16−18
+129%
7−8
−129%
Forza Horizon 4 18−20
+138%
8−9
−138%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+175%
4−5
−175%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
+129%
7−8
−129%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+125%
8−9
−125%
Metro Exodus 3−4
+200%
1−2
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
+133%
3−4
−133%
Valorant 40−45
+122%
18−20
−122%

4K
Ultra

Battlefield 5 8−9
+167%
3−4
−167%
Counter-Strike 2 2−3 0−1
Cyberpunk 2077 2−3 0−1
Dota 2 27−30
+142%
12−14
−142%
Far Cry 5 7−8
+133%
3−4
−133%
Forza Horizon 4 12−14
+160%
5−6
−160%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
+167%
3−4
−167%

4K
Epic

Fortnite 8−9
+167%
3−4
−167%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.76 3.52
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 2 พฤศจิกายน 2010
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 2 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 40 nm

R9 M470X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 120% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

Radeon R9 M470X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro 4000 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M470X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Quadro 4000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.5 4 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M470X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 203 โหวต

ให้คะแนน Quadro 4000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M470X หรือ Quadro 4000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่