GeForce GTX 460 SE vs Radeon R9 M290X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 M290X กับ GeForce GTX 460 SE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 M290X
2014
4 จีบี GDDR5,100 Watt
7.76
+63%

R9 M290X มีประสิทธิภาพดีกว่า 460 SE อย่างน่าประทับใจ 63% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ569689
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล1.06
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.982.44
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Fermi (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUNeptuneGF104
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 มกราคม 2014 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)15 พฤศจิกายน 2010 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$160

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1280288
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์20ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก850 MHz650 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา900 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์2,800 million1,950 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt150 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุดไม่มีข้อมูล104 °C
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์72.0031.20
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว2.304 TFLOPS0.7488 TFLOPS
ROPs3232
TMUs8048
L1 Cache320 เคบี384 เคบี
L2 Cache512 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
การรองรับบัสPCIe 3.0 x1616x PCI-E 2.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล210 mm
ความสูงไม่มีข้อมูล11.1 ซม
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 6-pin
ตัวเลือก SLI-+

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1200 MHz1700 MHz
153.6 จีบี/s108.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

จำนวนขั้วต่อการแสดงผลไม่มีข้อมูล2
ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent2 x Dual-Link DVI-I1 x Mini HDMI
รองรับหลายจอภาพไม่มีข้อมูล+
Eyefinity+-
HDMI-+
ความละเอียด VGA สูงสุดไม่มีข้อมูล2048x1536
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIไม่มีข้อมูลInternal

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1112 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.5 (5.1)5.1
OpenGL4.44.1
OpenCLNot Listed1.1
Vulkan-N/A
Mantle+-
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 M290X 7.76
+63%
GTX 460 SE 4.76

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 M290X 3200
+60.8%
ตัวอย่าง: 118
GTX 460 SE 1990
ตัวอย่าง: 712

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD46
+70.4%
27−30
−70.4%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล5.93

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 40−45
+66.7%
24−27
−66.7%
Cyberpunk 2077 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%
Resident Evil 4 Remake 14−16
+75%
8−9
−75%

Full HD
Medium

Battlefield 5 30−35
+88.9%
18−20
−88.9%
Counter-Strike 2 40−45
+66.7%
24−27
−66.7%
Cyberpunk 2077 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%
Far Cry 5 24−27
+78.6%
14−16
−78.6%
Fortnite 45−50
+77.8%
27−30
−77.8%
Forza Horizon 4 35−40
+66.7%
21−24
−66.7%
Forza Horizon 5 21−24
+64.3%
14−16
−64.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+75%
16−18
−75%
Valorant 80−85
+80%
45−50
−80%

Full HD
High

Battlefield 5 30−35
+88.9%
18−20
−88.9%
Counter-Strike 2 40−45
+66.7%
24−27
−66.7%
Counter-Strike: Global Offensive 120−130
+65.3%
75−80
−65.3%
Cyberpunk 2077 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%
Dota 2 60−65
+71.4%
35−40
−71.4%
Far Cry 5 24−27
+78.6%
14−16
−78.6%
Fortnite 45−50
+77.8%
27−30
−77.8%
Forza Horizon 4 35−40
+66.7%
21−24
−66.7%
Forza Horizon 5 21−24
+64.3%
14−16
−64.3%
Grand Theft Auto V 27−30
+81.3%
16−18
−81.3%
Metro Exodus 14−16
+66.7%
9−10
−66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+75%
16−18
−75%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+66.7%
12−14
−66.7%
Valorant 80−85
+80%
45−50
−80%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30−35
+88.9%
18−20
−88.9%
Cyberpunk 2077 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%
Dota 2 60−65
+71.4%
35−40
−71.4%
Far Cry 5 24−27
+78.6%
14−16
−78.6%
Forza Horizon 4 35−40
+66.7%
21−24
−66.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
+75%
16−18
−75%
The Witcher 3: Wild Hunt 20−22
+66.7%
12−14
−66.7%
Valorant 80−85
+80%
45−50
−80%

Full HD
Epic

Fortnite 45−50
+77.8%
27−30
−77.8%

1440p
High

Counter-Strike 2 14−16
+66.7%
9−10
−66.7%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
+71.4%
35−40
−71.4%
Grand Theft Auto V 9−10
+80%
5−6
−80%
Metro Exodus 8−9
+100%
4−5
−100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 40−45
+79.2%
24−27
−79.2%
Valorant 85−90
+76%
50−55
−76%

1440p
Ultra

Battlefield 5 16−18
+70%
10−11
−70%
Cyberpunk 2077 6−7
+100%
3−4
−100%
Far Cry 5 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%
Forza Horizon 4 18−20
+90%
10−11
−90%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
+83.3%
6−7
−83.3%

1440p
Epic

Fortnite 16−18
+77.8%
9−10
−77.8%

4K
High

Counter-Strike 2 2−3
+100%
1−2
−100%
Grand Theft Auto V 18−20
+80%
10−11
−80%
Metro Exodus 3−4
+200%
1−2
−200%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
+75%
4−5
−75%
Valorant 40−45
+66.7%
24−27
−66.7%

4K
Ultra

Battlefield 5 8−9
+100%
4−5
−100%
Counter-Strike 2 2−3
+100%
1−2
−100%
Cyberpunk 2077 2−3
+100%
1−2
−100%
Dota 2 27−30
+81.3%
16−18
−81.3%
Far Cry 5 7−8
+75%
4−5
−75%
Forza Horizon 4 12−14
+85.7%
7−8
−85.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
+100%
4−5
−100%

4K
Epic

Fortnite 8−9
+100%
4−5
−100%

นี่คือวิธีที่ R9 M290X และ GTX 460 SE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 M290X เร็วกว่า 70% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 7.76 4.76
ความใหม่ล่าสุด 9 มกราคม 2014 15 พฤศจิกายน 2010
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 150 วัตต์

R9 M290X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 63% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 50%

Radeon R9 M290X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GTX 460 SE ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 M290X เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce GTX 460 SE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 13 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 M290X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 151 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 460 SE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 M290X หรือ GeForce GTX 460 SE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่