A10G vs Radeon R9 380

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 380 กับ A10G รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 380
2015,$199
4 จีบี GDDR5,190 Watt
14.29

A10G มีประสิทธิภาพดีกว่า R9 380 อย่างมหาศาลถึง 128% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ403183
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา7.69ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.7916.69
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUAntiguaGA102
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย18 มิถุนายน 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)12 เมษายน 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$199 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA17929216
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์28ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1320 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา970 MHz1710 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์5,000 million28,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)190 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์108.6492.5
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว3.476 TFLOPS31.52 TFLOPS
ROPs3296
TMUs112288
Tensor Coresไม่มีข้อมูล288
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล72
L1 Cache448 เคบี9 เอ็มบี
L2 Cache512 เคบี6 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 4.0 x16
ความยาว221 mm267 mm
ความกว้าง2-slot1-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์Full Height/Full Length Dual Slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม2 x 6-pin8-pin EPS
บริดจ์เลสครอสไฟร์+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
หน่วยความจำแบนด์วิดท์สูง (HBM)-ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ970 MHz1563 MHz
182.4 จีบี/s600.2 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPortNo outputs
Eyefinity+-
จำนวนจอ Eyefinity6ไม่มีข้อมูล
HDMI+-
รองรับ DisplayPort+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

CrossFire+-
FRTC+-
FreeSync+-
HD3D+-
LiquidVR+-
PowerTune+-
TrueAudio+-
ZeroCore+-
VCE+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.6
OpenGL4.54.6
OpenCL2.03.0
Vulkan+1.2
Mantle+-
CUDA-8.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 380 14.29
A10G 32.52
+128%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 380 5962
ตัวอย่าง: 3964
A10G 13598
+128%
ตัวอย่าง: 6

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD65
−115%
140−150
+115%
4K25
−120%
55−60
+120%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.06ไม่มีข้อมูล
4K7.96ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 80−85
−122%
180−190
+122%
Cyberpunk 2077 30−33
−117%
65−70
+117%
Resident Evil 4 Remake 30−33
−117%
65−70
+117%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
−122%
140−150
+122%
Counter-Strike 2 80−85
−122%
180−190
+122%
Cyberpunk 2077 30−33
−117%
65−70
+117%
Far Cry 5 45−50
−113%
100−105
+113%
Fortnite 80−85
−120%
180−190
+120%
Forza Horizon 4 60−65
−113%
130−140
+113%
Forza Horizon 5 45−50
−122%
100−105
+122%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−126%
120−130
+126%
Valorant 120−130
−123%
270−280
+123%

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
−122%
140−150
+122%
Counter-Strike 2 80−85
−122%
180−190
+122%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
−105%
400−450
+105%
Cyberpunk 2077 30−33
−117%
65−70
+117%
Dota 2 90−95
−117%
200−210
+117%
Far Cry 5 45−50
−113%
100−105
+113%
Fortnite 80−85
−120%
180−190
+120%
Forza Horizon 4 60−65
−113%
130−140
+113%
Forza Horizon 5 45−50
−122%
100−105
+122%
Grand Theft Auto V 55−60
−118%
120−130
+118%
Metro Exodus 30−33
−117%
65−70
+117%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−126%
120−130
+126%
The Witcher 3: Wild Hunt 51
−116%
110−120
+116%
Valorant 120−130
−123%
270−280
+123%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
−122%
140−150
+122%
Cyberpunk 2077 30−33
−117%
65−70
+117%
Dota 2 90−95
−117%
200−210
+117%
Far Cry 5 45−50
−113%
100−105
+113%
Forza Horizon 4 60−65
−113%
130−140
+113%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
−126%
120−130
+126%
The Witcher 3: Wild Hunt 30
−117%
65−70
+117%
Valorant 120−130
−123%
270−280
+123%

Full HD
Epic

Fortnite 80−85
−120%
180−190
+120%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
−114%
60−65
+114%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
−122%
240−250
+122%
Grand Theft Auto V 21−24
−117%
50−55
+117%
Metro Exodus 18−20
−122%
40−45
+122%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
−117%
300−310
+117%
Valorant 140−150
−101%
300−310
+101%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
−120%
90−95
+120%
Cyberpunk 2077 12−14
−108%
27−30
+108%
Far Cry 5 30−35
−119%
70−75
+119%
Forza Horizon 4 35−40
−114%
75−80
+114%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
−114%
45−50
+114%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
−119%
70−75
+119%

4K
High

Counter-Strike 2 10−12
−118%
24−27
+118%
Grand Theft Auto V 27−30
−122%
60−65
+122%
Metro Exodus 10−12
−118%
24−27
+118%
The Witcher 3: Wild Hunt 19
−111%
40−45
+111%
Valorant 80−85
−125%
180−190
+125%

4K
Ultra

Battlefield 5 21−24
−114%
45−50
+114%
Counter-Strike 2 10−12
−118%
24−27
+118%
Cyberpunk 2077 5−6
−100%
10−11
+100%
Dota 2 50−55
−112%
110−120
+112%
Far Cry 5 16−18
−119%
35−40
+119%
Forza Horizon 4 24−27
−120%
55−60
+120%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−114%
30−33
+114%

4K
Epic

Fortnite 14−16
−114%
30−33
+114%

นี่คือวิธีที่ R9 380 และ A10G แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • A10G เร็วกว่า 115% ในความละเอียด 1080p
  • A10G เร็วกว่า 120% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 14.29 32.52
ความใหม่ล่าสุด 18 มิถุนายน 2015 12 เมษายน 2021
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 12 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 8 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 190 วัตต์ 150 วัตต์

A10G มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 128% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 27%

A10G เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R9 380 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 380 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ A10G เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4 908 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 380 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 50 โหวต

ให้คะแนน A10G ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 380 หรือ A10G เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่