GeForce GT 440 vs Radeon R9 280X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 280X และ GeForce GT 440 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R9 280X
2013,$299
3 จีบี GDDR5,250 Watt
13.96
+659%

R9 280X มีประสิทธิภาพดีกว่า GT 440 อย่างมหาศาลถึง 659% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ407964
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.880.08
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.302.18
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Fermi (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUTahitiGF108
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเดสก์ท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย8 ตุลาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)1 กุมภาพันธ์ 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$299 $79

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

R9 280X มีความคุ้มค่ามากกว่า GT 440 อยู่ 6000%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA204896
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล810 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์4,313 million585 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm40 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt65 Watt
อุณหภูมิ GPU สูงสุดไม่มีข้อมูล98 °C
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์128.012.96
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.096 TFLOPS0.311 TFLOPS
ROPs324
TMUs12816
L1 Cache512 เคบี128 เคบี
L2 Cache768 เคบี256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0PCI-E 2.0 x 16
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว275 mm145 mm
ความสูงไม่มีข้อมูล11.1 ซม
ความกว้าง2-slot1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริม1 x 6-pin + 1 x 8-pinNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด3 จีบี512 เอ็มบี GDDR5 or 1 จีบี
การกำหนดค่าหน่วยความจำมาตรฐานต่อ GPUไม่มีข้อมูล1 จีบี GDDR5 or 2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1600 MHz (GDDR5) or 900 MHz (DDR3)
288 จีบี/s28.8 (DDR3) – 51.2 (GDDR5)
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPortHDMIVGADual Link DVI
รองรับหลายจอภาพไม่มีข้อมูล+
Eyefinity+-
HDMI++
ความละเอียด VGA สูงสุดไม่มีข้อมูล2048x1536
รองรับ DisplayPort+-
อินพุตเสียงสำหรับ HDMIไม่มีข้อมูลInternal

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
CrossFire+-
FreeSync+-
HD3D+-
LiquidVR+-
TressFX+-
TrueAudio+-
UVD+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์5.15.1
OpenGL4.64.2
OpenCL1.21.1
Vulkan+N/A
CUDA-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 280X 13.96
+659%
GT 440 1.84

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 280X 5837
+657%
ตัวอย่าง: 5491
GT 440 771
ตัวอย่าง: 1895

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R9 280X 8343
+882%
GT 440 850

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD65
+713%
8−9
−713%
4K31
+675%
4−5
−675%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.60
+115%
9.88
−115%
4K9.65
+105%
19.75
−105%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 75−80
+690%
10−11
−690%
Cyberpunk 2077 30−33
+900%
3−4
−900%
Resident Evil 4 Remake 30−33
+900%
3−4
−900%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
+675%
8−9
−675%
Counter-Strike 2 75−80
+690%
10−11
−690%
Cyberpunk 2077 30−33
+900%
3−4
−900%
Far Cry 5 45−50
+667%
6−7
−667%
Fortnite 158
+778%
18−20
−778%
Forza Horizon 4 55−60
+743%
7−8
−743%
Forza Horizon 5 40−45
+780%
5−6
−780%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+767%
6−7
−767%
Valorant 110−120
+750%
14−16
−750%

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
+675%
8−9
−675%
Counter-Strike 2 75−80
+690%
10−11
−690%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
+700%
24−27
−700%
Cyberpunk 2077 30−33
+900%
3−4
−900%
Dota 2 90−95
+810%
10−11
−810%
Far Cry 5 45−50
+667%
6−7
−667%
Fortnite 60
+757%
7−8
−757%
Forza Horizon 4 55−60
+743%
7−8
−743%
Forza Horizon 5 40−45
+780%
5−6
−780%
Grand Theft Auto V 54
+671%
7−8
−671%
Metro Exodus 30−33
+900%
3−4
−900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+767%
6−7
−767%
The Witcher 3: Wild Hunt 48
+700%
6−7
−700%
Valorant 110−120
+750%
14−16
−750%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
+675%
8−9
−675%
Cyberpunk 2077 30−33
+900%
3−4
−900%
Dota 2 137
+661%
18−20
−661%
Far Cry 5 45−50
+667%
6−7
−667%
Forza Horizon 4 55−60
+743%
7−8
−743%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 29
+867%
3−4
−867%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+900%
2−3
−900%
Valorant 110−120
+750%
14−16
−750%

Full HD
Epic

Fortnite 48
+700%
6−7
−700%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
+800%
3−4
−800%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
+775%
12−14
−775%
Grand Theft Auto V 21−24
+1000%
2−3
−1000%
Metro Exodus 16−18
+750%
2−3
−750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+738%
16−18
−738%
Valorant 140−150
+711%
18−20
−711%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
+700%
5−6
−700%
Cyberpunk 2077 12−14
+1100%
1−2
−1100%
Far Cry 5 30−35
+675%
4−5
−675%
Forza Horizon 4 30−35
+750%
4−5
−750%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+950%
2−3
−950%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
+675%
4−5
−675%

4K
High

Counter-Strike 2 10−11
+900%
1−2
−900%
Grand Theft Auto V 24−27
+767%
3−4
−767%
Metro Exodus 10−11
+900%
1−2
−900%
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+850%
2−3
−850%
Valorant 75−80
+680%
10−11
−680%

4K
Ultra

Battlefield 5 20−22
+900%
2−3
−900%
Counter-Strike 2 10−11
+900%
1−2
−900%
Cyberpunk 2077 5−6 0−1
Dota 2 68
+750%
8−9
−750%
Far Cry 5 14−16
+1400%
1−2
−1400%
Forza Horizon 4 24−27
+733%
3−4
−733%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+1300%
1−2
−1300%

4K
Epic

Fortnite 14−16
+1300%
1−2
−1300%

นี่คือวิธีที่ R9 280X และ GT 440 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 280X เร็วกว่า 713% ในความละเอียด 1080p
  • R9 280X เร็วกว่า 675% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 13.96 1.84
ความใหม่ล่าสุด 8 ตุลาคม 2013 1 กุมภาพันธ์ 2011
จำนวน RAM สูงสุด 3 จีบี 512 เอ็มบี GDDR5 or 1 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 40 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 65 วัตต์

R9 280X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 659% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

ในทางกลับกัน GT 440 มีข้อได้เปรียบ และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 285%

Radeon R9 280X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce GT 440 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 761 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 280X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 2216 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 440 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 280X หรือ GeForce GT 440 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่