GeForce 710A vs Radeon R9 280X

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R9 280X กับ GeForce 710A รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R9 280X
2013,$299
3 จีบี GDDR5,250 Watt
13.96
+1269%

R9 280X มีประสิทธิภาพดีกว่า 710A อย่างมหาศาลถึง 1269% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ4071152
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา4.88ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.302.38
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Fermi 2.0 (2010−2014)
ชื่อรหัส GPUTahitiGF117
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
การออกแบบreferenceไม่มีข้อมูล
วันที่วางจำหน่าย8 ตุลาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)1 เมษายน 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$299 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA204896
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล775 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1000 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์4,313 million585 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)250 Watt33 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์128.012.40
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.096 TFLOPS0.2976 TFLOPS
ROPs328
TMUs12816
L1 Cache512 เคบี128 เคบี
L2 Cache768 เคบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 2.0 x16
ความยาว275 mmไม่มีข้อมูล
ความกว้าง2-slotไม่มีข้อมูล
ขั้วต่อพลังงานเสริม1 x 6-pin + 1 x 8-pinไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด3 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ384 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล900 MHz
288 จีบี/s14.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPortNo outputs
Eyefinity+-
HDMI+-
รองรับ DisplayPort+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-
CrossFire+-
FreeSync+-
HD3D+-
LiquidVR+-
TressFX+-
TrueAudio+-
UVD+-
เสียง DDMA+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 1212 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์5.15.1
OpenGL4.64.6
OpenCL1.21.1
Vulkan+N/A
CUDA-2.1

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R9 280X 13.96
+1269%
GeForce 710A 1.02

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

R9 280X 5837
+1270%
ตัวอย่าง: 5491
GeForce 710A 426
ตัวอย่าง: 39

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD65
+1525%
4−5
−1525%
4K31
+1450%
2−3
−1450%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p4.60ไม่มีข้อมูล
4K9.65ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 75−80
+1480%
5−6
−1480%
Cyberpunk 2077 30−33
+1400%
2−3
−1400%
Resident Evil 4 Remake 30−33
+1400%
2−3
−1400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 60−65
+1450%
4−5
−1450%
Counter-Strike 2 75−80
+1480%
5−6
−1480%
Cyberpunk 2077 30−33
+1400%
2−3
−1400%
Far Cry 5 45−50
+1433%
3−4
−1433%
Fortnite 158
+1480%
10−11
−1480%
Forza Horizon 4 55−60
+1375%
4−5
−1375%
Forza Horizon 5 40−45
+1367%
3−4
−1367%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+1633%
3−4
−1633%
Valorant 110−120
+1388%
8−9
−1388%

Full HD
High

Battlefield 5 60−65
+1450%
4−5
−1450%
Counter-Strike 2 75−80
+1480%
5−6
−1480%
Counter-Strike: Global Offensive 190−200
+1271%
14−16
−1271%
Cyberpunk 2077 30−33
+1400%
2−3
−1400%
Dota 2 90−95
+1417%
6−7
−1417%
Far Cry 5 45−50
+1433%
3−4
−1433%
Fortnite 60
+1400%
4−5
−1400%
Forza Horizon 4 55−60
+1375%
4−5
−1375%
Forza Horizon 5 40−45
+1367%
3−4
−1367%
Grand Theft Auto V 54
+1700%
3−4
−1700%
Metro Exodus 30−33
+1400%
2−3
−1400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 50−55
+1633%
3−4
−1633%
The Witcher 3: Wild Hunt 48
+1500%
3−4
−1500%
Valorant 110−120
+1388%
8−9
−1388%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 60−65
+1450%
4−5
−1450%
Cyberpunk 2077 30−33
+1400%
2−3
−1400%
Dota 2 137
+1270%
10−11
−1270%
Far Cry 5 45−50
+1433%
3−4
−1433%
Forza Horizon 4 55−60
+1375%
4−5
−1375%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 29
+1350%
2−3
−1350%
The Witcher 3: Wild Hunt 20
+1900%
1−2
−1900%
Valorant 110−120
+1388%
8−9
−1388%

Full HD
Epic

Fortnite 48
+1500%
3−4
−1500%

1440p
High

Counter-Strike 2 27−30
+2600%
1−2
−2600%
Counter-Strike: Global Offensive 100−110
+1400%
7−8
−1400%
Grand Theft Auto V 21−24
+2100%
1−2
−2100%
Metro Exodus 16−18
+1600%
1−2
−1600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 130−140
+1389%
9−10
−1389%
Valorant 140−150
+1360%
10−11
−1360%

1440p
Ultra

Battlefield 5 40−45
+1900%
2−3
−1900%
Cyberpunk 2077 12−14 0−1
Far Cry 5 30−35
+1450%
2−3
−1450%
Forza Horizon 4 30−35
+1600%
2−3
−1600%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+2000%
1−2
−2000%

1440p
Epic

Fortnite 30−35
+1450%
2−3
−1450%

4K
High

Counter-Strike 2 10−11 0−1
Grand Theft Auto V 24−27
+2500%
1−2
−2500%
Metro Exodus 10−11 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 18−20
+1800%
1−2
−1800%
Valorant 75−80
+1460%
5−6
−1460%

4K
Ultra

Battlefield 5 20−22
+1900%
1−2
−1900%
Counter-Strike 2 10−11 0−1
Cyberpunk 2077 5−6 0−1
Dota 2 68
+1600%
4−5
−1600%
Far Cry 5 14−16
+1400%
1−2
−1400%
Forza Horizon 4 24−27
+2400%
1−2
−2400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
+1300%
1−2
−1300%

4K
Epic

Fortnite 14−16
+1300%
1−2
−1300%

นี่คือวิธีที่ R9 280X และ GeForce 710A แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • R9 280X เร็วกว่า 1525% ในความละเอียด 1080p
  • R9 280X เร็วกว่า 1450% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 13.96 1.02
ความใหม่ล่าสุด 8 ตุลาคม 2013 1 เมษายน 2013
จำนวน RAM สูงสุด 3 จีบี 2 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 250 วัตต์ 33 วัตต์

R9 280X มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1269% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 เดือนและ

ในทางกลับกัน GeForce 710A มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 658%

Radeon R9 280X เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า GeForce 710A ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R9 280X เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ GeForce 710A เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


4.1 761 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 280X ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.8 24 โหวต

ให้คะแนน GeForce 710A ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R9 280X หรือ GeForce 710A เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่