GeForce GT 640 Rev. 2 vs Radeon R7 M440

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M440 กับ GeForce GT 640 Rev. 2 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R7 M440
2016
4 จีบี DDR3
2.16

640 Rev. 2 มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M440 อย่างน่าประทับใจ 52% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ920793
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล0.19
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล5.17
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)Kepler 2.0 (2013−2015)
ชื่อรหัส GPUMesoGK208
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)29 พฤษภาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$89

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA320384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก891 MHz1046 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,550 million915 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)unknown49 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.8233.47
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.5702 TFLOPS0.8033 TFLOPS
ROPs88
TMUs2032
L1 Cache80 เคบี32 เคบี
L2 Cache128 เคบี128 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 2.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล145 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit64 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1252 MHz
14.4 จีบี/s40.06 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x DVI, 1x HDMI, 1x VGA
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์6.05.1
OpenGL4.64.6
OpenCL2.01.2
Vulkan1.2.1311.1.126
CUDA-3.5

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD15
−40%
21−24
+40%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล4.24

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 4−5
−50%
6−7
+50%
Cyberpunk 2077 4−5
−50%
6−7
+50%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−50%
3−4
+50%

Full HD
Medium

Battlefield 5 6−7
−50%
9−10
+50%
Counter-Strike 2 4−5
−50%
6−7
+50%
Cyberpunk 2077 4−5
−50%
6−7
+50%
Far Cry 5 6−7
−50%
9−10
+50%
Fortnite 10−11
−40%
14−16
+40%
Forza Horizon 4 10−12
−45.5%
16−18
+45.5%
Forza Horizon 5 5−6
−40%
7−8
+40%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−50%
18−20
+50%
Valorant 40−45
−50%
60−65
+50%

Full HD
High

Battlefield 5 6−7
−50%
9−10
+50%
Counter-Strike 2 4−5
−50%
6−7
+50%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−47.7%
65−70
+47.7%
Cyberpunk 2077 4−5
−50%
6−7
+50%
Dota 2 23
−52.2%
35−40
+52.2%
Far Cry 5 6−7
−50%
9−10
+50%
Fortnite 10−11
−40%
14−16
+40%
Forza Horizon 4 10−12
−45.5%
16−18
+45.5%
Forza Horizon 5 5−6
−40%
7−8
+40%
Grand Theft Auto V 6
−50%
9−10
+50%
Metro Exodus 4−5
−50%
6−7
+50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−50%
18−20
+50%
The Witcher 3: Wild Hunt 7
−42.9%
10−11
+42.9%
Valorant 40−45
−50%
60−65
+50%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 6−7
−50%
9−10
+50%
Cyberpunk 2077 4−5
−50%
6−7
+50%
Dota 2 21
−42.9%
30−33
+42.9%
Far Cry 5 6−7
−50%
9−10
+50%
Forza Horizon 4 10−12
−45.5%
16−18
+45.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−50%
18−20
+50%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−50%
12−14
+50%
Valorant 40−45
−50%
60−65
+50%

Full HD
Epic

Fortnite 10−11
−40%
14−16
+40%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−40%
7−8
+40%
Counter-Strike: Global Offensive 16−18
−50%
24−27
+50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−42.9%
30−33
+42.9%
Valorant 16−18
−41.2%
24−27
+41.2%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Far Cry 5 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%
Forza Horizon 4 5−6
−40%
7−8
+40%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−50%
6−7
+50%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−50%
21−24
+50%
Valorant 10−12
−45.5%
16−18
+45.5%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 5−6
−40%
7−8
+40%
Far Cry 5 1−2
+0%
1−2
+0%
Forza Horizon 4 1−2
+0%
1−2
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%

นี่คือวิธีที่ R7 M440 และ GT 640 Rev. 2 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GT 640 Rev. 2 เร็วกว่า 40% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.16 3.29
ความใหม่ล่าสุด 15 พฤษภาคม 2016 29 พฤษภาคม 2013
จำนวน RAM สูงสุด 4 จีบี 1 จีบี

R7 M440 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และ

ในทางกลับกัน GT 640 Rev. 2 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 52%

GeForce GT 640 Rev. 2 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M440 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R7 M440 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce GT 640 Rev. 2 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 316 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M440 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.8 37 โหวต

ให้คะแนน GeForce GT 640 Rev. 2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M440 หรือ GeForce GT 640 Rev. 2 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่