Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU vs Radeon R7 M360

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M360 และ Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R7 M360
2015
4 จีบี DDR3
1.41

Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M360 อย่างมหาศาลถึง 724% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1042454
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมGCN 3.0 (2014−2019)ไม่มีข้อมูล
ชื่อรหัส GPUMesoไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 พฤษภาคม 2015 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)5 มกราคม 2026 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA38432
หน่วยประมวลผลคอมพิวต์6ไม่มีข้อมูล
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1100 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1125 MHz2450 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,550 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nmไม่มีข้อมูล
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์27.00ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.864 TFLOPSไม่มีข้อมูล
ROPs8ไม่มีข้อมูล
TMUs24ไม่มีข้อมูล
L1 Cache96 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache128 เคบีไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสPCIe 3.0ไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8ไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3ไม่มีข้อมูล
จำนวน RAM สูงสุด4 จีบีไม่มีข้อมูล
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bitไม่มีข้อมูล
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1000 MHzไม่มีข้อมูล
14.4 จีบี/sไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsไม่มีข้อมูล
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-
HD3D+-
PowerTune+-
DualGraphics+-
ZeroCore+-
กราฟิกแบบสลับได้+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectXDirectX® 12ไม่มีข้อมูล
รุ่นเชดเดอร์6.0ไม่มีข้อมูล
OpenGL4.4ไม่มีข้อมูล
OpenCLNot Listedไม่มีข้อมูล
Vulkan+-
Mantle+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 M360 1.41
Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU 11.62
+724%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R7 M360 2029
Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU 7243
+257%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R7 M360 1146
Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU 7025
+513%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R7 M360 5746
Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU 38978
+578%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD12
−183%
34
+183%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−700%
24−27
+700%
Resident Evil 4 Remake 0−1 24−27

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−2500%
50−55
+2500%
Cyberpunk 2077 3−4
−700%
24−27
+700%
Far Cry 5 3−4
−1167%
35−40
+1167%
Fortnite 5−6
−1280%
65−70
+1280%
Forza Horizon 4 8−9
−525%
50−55
+525%
Forza Horizon 5 2−3
−1700%
35−40
+1700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−330%
40−45
+330%
Valorant 35−40
−203%
100−110
+203%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−2500%
50−55
+2500%
Counter-Strike: Global Offensive 44
−284%
160−170
+284%
Cyberpunk 2077 3−4
−700%
24−27
+700%
Dota 2 18−20
−678%
140−150
+678%
Far Cry 5 3−4
−1167%
35−40
+1167%
Fortnite 5−6
−1280%
65−70
+1280%
Forza Horizon 4 8−9
−525%
50−55
+525%
Forza Horizon 5 2−3
−1700%
35−40
+1700%
Grand Theft Auto V 5
−640%
37
+640%
Metro Exodus 2−3
−1100%
24−27
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−330%
40−45
+330%
The Witcher 3: Wild Hunt 7
−343%
30−35
+343%
Valorant 35−40
−203%
100−110
+203%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−2500%
50−55
+2500%
Cyberpunk 2077 3−4
−700%
24−27
+700%
Dota 2 18−20
−678%
140−150
+678%
Far Cry 5 3−4
−1167%
35−40
+1167%
Forza Horizon 4 8−9
−525%
50−55
+525%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−330%
40−45
+330%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−343%
30−35
+343%
Valorant 35−40
−700%
280−290
+700%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−1280%
65−70
+1280%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−450%
21−24
+450%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−790%
85−90
+790%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−686%
110−120
+686%
Valorant 6−7
−2000%
120−130
+2000%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−900%
10−11
+900%
Far Cry 5 2−3
−1150%
24−27
+1150%
Forza Horizon 4 4−5
−600%
27−30
+600%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−467%
16−18
+467%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−1150%
24−27
+1150%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−64.3%
21−24
+64.3%
Valorant 7−8
−800%
60−65
+800%

4K
Ultra

Dota 2 2−3
−700%
16−18
+700%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−450%
10−12
+450%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−450%
10−12
+450%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 65−70
+0%
65−70
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 65−70
+0%
65−70
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 65−70
+0%
65−70
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 16−18
+0%
16−18
+0%
Metro Exodus 14−16
+0%
14−16
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+0%
30−35
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
+0%
7−8
+0%
Metro Exodus 8−9
+0%
8−9
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+0%
14−16
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+0%
16−18
+0%
Cyberpunk 2077 4−5
+0%
4−5
+0%
Far Cry 5 12−14
+0%
12−14
+0%
Forza Horizon 4 20−22
+0%
20−22
+0%

นี่คือวิธีที่ R7 M360 และ Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU เร็วกว่า 183% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU เร็วกว่า 2500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU เหนือกว่าใน 40การทดสอบ (75%)
  • เสมอกันใน 13การทดสอบ (25%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.41 11.62
ความใหม่ล่าสุด 5 พฤษภาคม 2015 5 มกราคม 2026

Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 724% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 10 ปี

Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M360 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 222 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M360 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.5 2 โหวต

ให้คะแนน Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M360 หรือ Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่