Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU vs Radeon R7 M275DX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M275DX และ Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

R7 M275DX
2014
3.09

Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M275DX อย่างมหาศาลถึง 276% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ807454
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)ไม่มีข้อมูล
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 มิถุนายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)5 มกราคม 2026 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA89632
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2450 MHz
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nmไม่มีข้อมูล

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3ไม่มีข้อมูล
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12ไม่มีข้อมูล

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 M275DX 3.09
Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU 11.62
+276%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R7 M275DX 3553
Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU 7243
+104%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R7 M275DX 1932
Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU 7025
+264%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R7 M275DX 11160
Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU 38978
+249%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD24
−41.7%
34
+41.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 10−11
−550%
65−70
+550%
Cyberpunk 2077 6−7
−300%
24−27
+300%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−500%
24−27
+500%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−12
−373%
50−55
+373%
Counter-Strike 2 10−11
−550%
65−70
+550%
Cyberpunk 2077 6−7
−300%
24−27
+300%
Far Cry 5 9−10
−322%
35−40
+322%
Fortnite 16−18
−306%
65−70
+306%
Forza Horizon 4 14−16
−233%
50−55
+233%
Forza Horizon 5 8−9
−350%
35−40
+350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−207%
40−45
+207%
Valorant 45−50
−121%
100−110
+121%

Full HD
High

Battlefield 5 10−12
−373%
50−55
+373%
Counter-Strike 2 10−11
−550%
65−70
+550%
Counter-Strike: Global Offensive 47
−260%
160−170
+260%
Cyberpunk 2077 6−7
−300%
24−27
+300%
Dota 2 30−33
−267%
110−120
+267%
Far Cry 5 9−10
−322%
35−40
+322%
Fortnite 16−18
−306%
65−70
+306%
Forza Horizon 4 14−16
−233%
50−55
+233%
Forza Horizon 5 8−9
−350%
35−40
+350%
Grand Theft Auto V 8−9
−363%
37
+363%
Metro Exodus 5−6
−380%
24−27
+380%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−207%
40−45
+207%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−210%
30−35
+210%
Valorant 45−50
−121%
100−110
+121%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−12
−373%
50−55
+373%
Cyberpunk 2077 6−7
−300%
24−27
+300%
Dota 2 30−33
−267%
110−120
+267%
Far Cry 5 9−10
−322%
35−40
+322%
Forza Horizon 4 14−16
−233%
50−55
+233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−207%
40−45
+207%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−210%
30−35
+210%
Valorant 45−50
−275%
180−190
+275%

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
−306%
65−70
+306%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−214%
21−24
+214%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−287%
85−90
+287%
Grand Theft Auto V 0−1 16−18
Metro Exodus 1−2
−1300%
14−16
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−257%
100−105
+257%
Valorant 30−33
−320%
120−130
+320%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−400%
10−11
+400%
Far Cry 5 5−6
−400%
24−27
+400%
Forza Horizon 4 8−9
−250%
27−30
+250%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−240%
16−18
+240%

1440p
Epic

Fortnite 6−7
−317%
24−27
+317%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−53.3%
21−24
+53.3%
Valorant 14−16
−320%
60−65
+320%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 4−5
Dota 2 9−10
−233%
30−33
+233%
Far Cry 5 2−3
−500%
12−14
+500%
Forza Horizon 4 3−4
−567%
20−22
+567%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−175%
10−12
+175%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−175%
10−12
+175%

1440p
Ultra

Battlefield 5 30−35
+0%
30−35
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 7−8
+0%
7−8
+0%
Metro Exodus 8−9
+0%
8−9
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
+0%
14−16
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 16−18
+0%
16−18
+0%

นี่คือวิธีที่ R7 M275DX และ Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU เร็วกว่า 42% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Metro Exodus ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU เร็วกว่า 1300%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU เหนือกว่าใน 47การทดสอบ (90%)
  • เสมอกันใน 5การทดสอบ (10%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.09 11.62
ความใหม่ล่าสุด 4 มิถุนายน 2014 5 มกราคม 2026

Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 276% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี

Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M275DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M275DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.5 2 โหวต

ให้คะแนน Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M275DX หรือ Graphics 4 Xe3 Panther Lake iGPU เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่