GRID M10-8Q vs Radeon R7 M275DX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 M275DX กับ GRID M10-8Q รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R7 M275DX
2014
3.09

M10-8Q มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 M275DX อย่างมหาศาลถึง 101% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ807629
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล2.13
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)Maxwell (2014−2017)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลGM107
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย4 มิถุนายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)18 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA896640
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1033 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1306 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล1,870 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล52.24
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.672 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล40
L1 Cacheไม่มีข้อมูล320 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3GDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1300 MHz
ไม่มีข้อมูล83.2 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs
Eyefinity+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

AppAcceleration+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan-1.1.126
CUDA-5.0

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD24
−87.5%
45−50
+87.5%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 10−11
−80%
18−20
+80%
Cyberpunk 2077 6−7
−100%
12−14
+100%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−100%
8−9
+100%

Full HD
Medium

Battlefield 5 10−12
−90.9%
21−24
+90.9%
Counter-Strike 2 10−11
−80%
18−20
+80%
Cyberpunk 2077 6−7
−100%
12−14
+100%
Far Cry 5 9−10
−100%
18−20
+100%
Fortnite 16−18
−76.5%
30−33
+76.5%
Forza Horizon 4 14−16
−100%
30−33
+100%
Forza Horizon 5 8−9
−100%
16−18
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−92.9%
27−30
+92.9%
Valorant 45−50
−97.9%
95−100
+97.9%

Full HD
High

Battlefield 5 10−12
−90.9%
21−24
+90.9%
Counter-Strike 2 10−11
−80%
18−20
+80%
Counter-Strike: Global Offensive 47
−91.5%
90−95
+91.5%
Cyberpunk 2077 6−7
−100%
12−14
+100%
Dota 2 30−33
−100%
60−65
+100%
Far Cry 5 9−10
−100%
18−20
+100%
Fortnite 16−18
−76.5%
30−33
+76.5%
Forza Horizon 4 14−16
−100%
30−33
+100%
Forza Horizon 5 8−9
−100%
16−18
+100%
Grand Theft Auto V 8−9
−100%
16−18
+100%
Metro Exodus 5−6
−100%
10−11
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−92.9%
27−30
+92.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−80%
18−20
+80%
Valorant 45−50
−97.9%
95−100
+97.9%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 10−12
−90.9%
21−24
+90.9%
Cyberpunk 2077 6−7
−100%
12−14
+100%
Dota 2 30−33
−100%
60−65
+100%
Far Cry 5 9−10
−100%
18−20
+100%
Forza Horizon 4 14−16
−100%
30−33
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−92.9%
27−30
+92.9%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−11
−80%
18−20
+80%
Valorant 45−50
−97.9%
95−100
+97.9%

Full HD
Epic

Fortnite 16−18
−76.5%
30−33
+76.5%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−100%
14−16
+100%
Counter-Strike: Global Offensive 21−24
−95.7%
45−50
+95.7%
Grand Theft Auto V 0−1 0−1
Metro Exodus 1−2
−100%
2−3
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−96.4%
55−60
+96.4%
Valorant 30−33
−100%
60−65
+100%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−100%
4−5
+100%
Far Cry 5 5−6
−100%
10−11
+100%
Forza Horizon 4 8−9
−100%
16−18
+100%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−100%
10−11
+100%

1440p
Epic

Fortnite 6−7
−100%
12−14
+100%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−100%
30−33
+100%
Valorant 14−16
−100%
30−33
+100%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 9−10
−100%
18−20
+100%
Far Cry 5 2−3
−100%
4−5
+100%
Forza Horizon 4 3−4
−100%
6−7
+100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−100%
8−9
+100%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−100%
8−9
+100%

นี่คือวิธีที่ R7 M275DX และ GRID M10-8Q แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GRID M10-8Q เร็วกว่า 88% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.09 6.21
ความใหม่ล่าสุด 4 มิถุนายน 2014 18 พฤษภาคม 2016

GRID M10-8Q มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 101% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

GRID M10-8Q เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 M275DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R7 M275DX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GRID M10-8Q เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 M275DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน GRID M10-8Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 M275DX หรือ GRID M10-8Q เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่