GeForce GTX 1660 vs Radeon R7 (Kaveri)

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R7 (Kaveri) กับ GeForce GTX 1660 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R7 (Kaveri)
2014
1.47

GTX 1660 มีประสิทธิภาพดีกว่า R7 (Kaveri) อย่างมหาศาลถึง 1790% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1032230
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก47
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล34.42
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล17.83
สถาปัตยกรรมGCN 1.1 (2014)Turing (2018−2022)
ชื่อรหัส GPUKaveriTU116
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย4 มิถุนายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)14 มีนาคม 2019 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$219

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5121408
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก553 MHz1530 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา686 MHz1785 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2410 Million6,600 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm12 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล120 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล157.1
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล5.027 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล48
TMUsไม่มีข้อมูล88
L1 Cacheไม่มีข้อมูล1.4 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1536 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล229 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล6 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64/128 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล2001 MHz
ไม่มีข้อมูล192.1 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (FL 12_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan-1.2.131
CUDA-7.5

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

R7 (Kaveri) 1.47
GTX 1660 27.78
+1790%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

R7 (Kaveri) 1734
GTX 1660 21064
+1115%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

R7 (Kaveri) 4483
GTX 1660 71229
+1489%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

R7 (Kaveri) 851
GTX 1660 14164
+1564%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

R7 (Kaveri) 6544
GTX 1660 81755
+1149%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD14
−493%
83
+493%
1440p2−3
−2400%
50
+2400%
4K1−2
−2600%
27
+2600%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.64
1440pไม่มีข้อมูล4.38
4Kไม่มีข้อมูล8.11

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−2267%
71
+2267%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−7700%
78
+7700%

Full HD
Medium

Battlefield 5 2−3
−5250%
100−110
+5250%
Cyberpunk 2077 3−4
−1833%
58
+1833%
Far Cry 5 3−4
−3233%
100
+3233%
Fortnite 5−6
−2560%
130−140
+2560%
Forza Horizon 4 9−10
−1367%
132
+1367%
Forza Horizon 5 2−3
−4900%
100
+4900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1030%
110−120
+1030%
Valorant 35−40
−774%
306
+774%

Full HD
High

Battlefield 5 2−3
−5250%
100−110
+5250%
Counter-Strike: Global Offensive 30−35
−721%
270−280
+721%
Cyberpunk 2077 3−4
−1467%
47
+1467%
Dota 2 18−20
−1117%
219
+1117%
Far Cry 5 3−4
−2967%
92
+2967%
Fortnite 5−6
−2560%
130−140
+2560%
Forza Horizon 4 9−10
−1267%
123
+1267%
Forza Horizon 5 2−3
−4300%
88
+4300%
Grand Theft Auto V 1−2
−11400%
115
+11400%
Metro Exodus 2−3
−2750%
57
+2750%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1030%
110−120
+1030%
The Witcher 3: Wild Hunt 8
−1175%
102
+1175%
Valorant 35−40
−720%
287
+720%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 2−3
−5250%
100−110
+5250%
Cyberpunk 2077 3−4
−1233%
40
+1233%
Dota 2 18−20
−994%
197
+994%
Far Cry 5 3−4
−2767%
86
+2767%
Forza Horizon 4 9−10
−989%
98
+989%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−11
−1030%
110−120
+1030%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−714%
57
+714%
Valorant 35−40
−229%
115
+229%

Full HD
Epic

Fortnite 5−6
−2560%
130−140
+2560%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−1450%
62
+1450%
Counter-Strike: Global Offensive 10−11
−1890%
190−200
+1890%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−760%
129
+760%
Valorant 7−8
−3129%
226
+3129%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2300%
24
+2300%
Far Cry 5 2−3
−2850%
59
+2850%
Forza Horizon 4 4−5
−1800%
76
+1800%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−1500%
45−50
+1500%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−3400%
70−75
+3400%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−250%
49
+250%
Valorant 7−8
−1686%
125
+1686%

4K
Ultra

Dota 2 2−3
−4250%
87
+4250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−1500%
30−35
+1500%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−1550%
30−35
+1550%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 271
+0%
271
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 223
+0%
223
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 107
+0%
107
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 52
+0%
52
+0%
Metro Exodus 33
+0%
33
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 75−80
+0%
75−80
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 16
+0%
16
+0%
Metro Exodus 20
+0%
20
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 35
+0%
35
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 40−45
+0%
40−45
+0%
Counter-Strike 2 27−30
+0%
27−30
+0%
Cyberpunk 2077 10
+0%
10
+0%
Far Cry 5 30
+0%
30
+0%
Forza Horizon 4 50
+0%
50
+0%

นี่คือวิธีที่ R7 (Kaveri) และ GTX 1660 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1660 เร็วกว่า 493% ในความละเอียด 1080p
  • GTX 1660 เร็วกว่า 2400% ในความละเอียด 1440p
  • GTX 1660 เร็วกว่า 2600% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ GTX 1660 เร็วกว่า 11400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • GTX 1660 เหนือกว่าใน 46การทดสอบ (77%)
  • เสมอกันใน 14การทดสอบ (23%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.47 27.78
ความใหม่ล่าสุด 4 มิถุนายน 2014 14 มีนาคม 2019
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 12 nm

GTX 1660 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1790% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 133%

GeForce GTX 1660 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R7 (Kaveri) ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R7 (Kaveri) เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce GTX 1660 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.6 13 โหวต

ให้คะแนน Radeon R7 (Kaveri) ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 6521 โหวต

ให้คะแนน GeForce GTX 1660 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R7 (Kaveri) หรือ GeForce GTX 1660 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่