GeForce RTX 3060 8 GB vs Radeon R6 M340DX

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon R6 M340DX กับ GeForce RTX 3060 8 GB รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

R6 M340DX
2015
2.66

RTX 3060 8 GB มีประสิทธิภาพดีกว่า R6 M340DX อย่างมหาศาลถึง 1272% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ857148
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล16.53
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUJetGA106
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย12 ธันวาคม 2015 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)12 ตุลาคม 2022 (เมื่อ 3 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3843584
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก955 MHz1320 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1030 MHz1777 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์690 million12,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล170 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์24.72199.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.791 TFLOPS12.74 TFLOPS
ROPs848
TMUs24112
Tensor Coresไม่มีข้อมูล112
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล28
L1 Cache96 เคบี3.5 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี3 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซIGPPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล242 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 12-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1875 MHz
ไม่มีข้อมูล240.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.2.1311.3
CUDA-8.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD10
−1200%
130−140
+1200%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Cyberpunk 2077 5−6
−1200%
65−70
+1200%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−1233%
40−45
+1233%

Full HD
Medium

Battlefield 5 9−10
−1233%
120−130
+1233%
Counter-Strike 2 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Cyberpunk 2077 5−6
−1200%
65−70
+1200%
Far Cry 5 7−8
−1257%
95−100
+1257%
Fortnite 14−16
−1257%
190−200
+1257%
Forza Horizon 4 14−16
−1257%
190−200
+1257%
Forza Horizon 5 6−7
−1233%
80−85
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1208%
170−180
+1208%
Valorant 40−45
−1264%
600−650
+1264%

Full HD
High

Battlefield 5 9−10
−1233%
120−130
+1233%
Counter-Strike 2 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−1246%
700−750
+1246%
Cyberpunk 2077 5−6
−1200%
65−70
+1200%
Dota 2 27−30
−1196%
350−400
+1196%
Far Cry 5 7−8
−1257%
95−100
+1257%
Fortnite 14−16
−1257%
190−200
+1257%
Forza Horizon 4 14−16
−1257%
190−200
+1257%
Forza Horizon 5 6−7
−1233%
80−85
+1233%
Grand Theft Auto V 6−7
−1233%
80−85
+1233%
Metro Exodus 5−6
−1200%
65−70
+1200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1208%
170−180
+1208%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−1233%
80−85
+1233%
Valorant 40−45
−1264%
600−650
+1264%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 9−10
−1233%
120−130
+1233%
Cyberpunk 2077 5−6
−1200%
65−70
+1200%
Dota 2 27−30
−1196%
350−400
+1196%
Far Cry 5 7−8
−1257%
95−100
+1257%
Forza Horizon 4 14−16
−1257%
190−200
+1257%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1208%
170−180
+1208%
The Witcher 3: Wild Hunt 3
−1233%
40−45
+1233%
Valorant 40−45
−1264%
600−650
+1264%

Full HD
Epic

Fortnite 14−16
−1257%
190−200
+1257%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−1233%
80−85
+1233%
Counter-Strike: Global Offensive 20−22
−1250%
270−280
+1250%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−1100%
300−310
+1100%
Valorant 24−27
−1150%
300−310
+1150%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Far Cry 5 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Forza Horizon 4 7−8
−1257%
95−100
+1257%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−1150%
50−55
+1150%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−1200%
65−70
+1200%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1233%
200−210
+1233%
Valorant 12−14
−1208%
170−180
+1208%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 7−8
−1257%
95−100
+1257%
Far Cry 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Forza Horizon 4 2−3
−1250%
27−30
+1250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1233%
40−45
+1233%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1233%
40−45
+1233%

นี่คือวิธีที่ R6 M340DX และ RTX 3060 8 GB แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3060 8 GB เร็วกว่า 1200% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.66 36.49
ความใหม่ล่าสุด 12 ธันวาคม 2015 12 ตุลาคม 2022
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 8 nm

RTX 3060 8 GB มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1272% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%

GeForce RTX 3060 8 GB เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon R6 M340DX ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon R6 M340DX เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 3060 8 GB เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 37 โหวต

ให้คะแนน Radeon R6 M340DX ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 1057 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 3060 8 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon R6 M340DX หรือ GeForce RTX 3060 8 GB เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่