Radeon Pro V340 vs PRO WX 2100

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon PRO WX 2100 และ Radeon Pro V340 โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

PRO WX 2100
2017,$149
2 จีบี GDDR5,35 Watt
4.51

Pro V340 มีประสิทธิภาพดีกว่า PRO 2100 อย่างน่าประทับใจ 51% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ703599
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.02ไม่มีข้อมูล
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.922.28
สถาปัตยกรรมGCN 4.0 (2016−2020)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPULexaVega 10
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย4 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)26 สิงหาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$149 ไม่มีข้อมูล

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5123584
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก925 MHz852 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1219 MHz1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,200 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)35 Watt230 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์39.01336.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.248 TFLOPS10.75 TFLOPS
ROPs1664
TMUs32224
L1 Cache128 เคบี896 เคบี
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 3.0 x16
ความยาว168 mm267 mm
ความกว้าง1-slot2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5HBM2
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit2048 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1500 MHz945 MHz
48 จีบี/s483.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DisplayPort, 2x mini-DisplayPortNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์6.46.4
OpenGL4.64.6
OpenCL2.02.0
Vulkan1.2.1311.1.125

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

PRO WX 2100 4.51
Pro V340 6.82
+51.2%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

PRO WX 2100 1893
ตัวอย่าง: 268
Pro V340 2853
+50.7%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 20−22
−50%
30−33
+50%
Cyberpunk 2077 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Resident Evil 4 Remake 7−8
−42.9%
10−11
+42.9%

Full HD
Medium

Battlefield 5 18−20
−50%
27−30
+50%
Counter-Strike 2 20−22
−50%
30−33
+50%
Cyberpunk 2077 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Far Cry 5 14−16
−50%
21−24
+50%
Fortnite 27−30
−48.1%
40−45
+48.1%
Forza Horizon 4 21−24
−42.9%
30−33
+42.9%
Forza Horizon 5 12−14
−50%
18−20
+50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−50%
27−30
+50%
Valorant 55−60
−46.6%
85−90
+46.6%

Full HD
High

Battlefield 5 18−20
−50%
27−30
+50%
Counter-Strike 2 20−22
−50%
30−33
+50%
Counter-Strike: Global Offensive 75−80
−39.2%
110−120
+39.2%
Cyberpunk 2077 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Dota 2 40−45
−50%
60−65
+50%
Far Cry 5 14−16
−50%
21−24
+50%
Fortnite 27−30
−48.1%
40−45
+48.1%
Forza Horizon 4 21−24
−42.9%
30−33
+42.9%
Forza Horizon 5 12−14
−50%
18−20
+50%
Grand Theft Auto V 14−16
−40%
21−24
+40%
Metro Exodus 8−9
−50%
12−14
+50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−50%
27−30
+50%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−38.5%
18−20
+38.5%
Valorant 55−60
−46.6%
85−90
+46.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 18−20
−50%
27−30
+50%
Cyberpunk 2077 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Dota 2 40−45
−50%
60−65
+50%
Far Cry 5 14−16
−50%
21−24
+50%
Forza Horizon 4 21−24
−42.9%
30−33
+42.9%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−50%
27−30
+50%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−38.5%
18−20
+38.5%
Valorant 55−60
−46.6%
85−90
+46.6%

Full HD
Epic

Fortnite 27−30
−48.1%
40−45
+48.1%

1440p
High

Counter-Strike 2 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−42.9%
50−55
+42.9%
Grand Theft Auto V 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%
Metro Exodus 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−47.1%
50−55
+47.1%
Valorant 45−50
−42.9%
70−75
+42.9%

1440p
Ultra

Battlefield 5 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%
Cyberpunk 2077 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%
Far Cry 5 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
Forza Horizon 4 10−12
−45.5%
16−18
+45.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−50%
9−10
+50%

1440p
Epic

Fortnite 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−50%
24−27
+50%
The Witcher 3: Wild Hunt 0−1 0−1
Valorant 21−24
−30.4%
30−33
+30.4%

4K
Ultra

Battlefield 5 1−2
+0%
1−2
+0%
Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Dota 2 14−16
−40%
21−24
+40%
Far Cry 5 3−4
−33.3%
4−5
+33.3%
Forza Horizon 4 6−7
−50%
9−10
+50%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−40%
7−8
+40%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−40%
7−8
+40%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 4.51 6.82
ความใหม่ล่าสุด 4 มิถุนายน 2017 26 สิงหาคม 2018
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 16 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 35 วัตต์ 230 วัตต์

PRO WX 2100 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 557%

ในทางกลับกัน Pro V340 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 51% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี และ

Radeon Pro V340 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon PRO WX 2100 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 58 โหวต

ให้คะแนน Radeon PRO WX 2100 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 2 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro V340 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon PRO WX 2100 หรือ Radeon Pro V340 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่