Iris Plus Graphics 950 vs Radeon HD 8650M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 8650M กับ Iris Plus Graphics 950 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 8650M
2013
2 จีบี GDDR5
1.86

Plus Graphics 950 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8650M อย่างมหาศาลถึง 224% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ957643
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล30.90
สถาปัตยกรรมGCN (2012−2015)Generation 11.0 (2019−2021)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลIce Lake GT2
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย7 มกราคม 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)ไม่มีข้อมูล

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA384512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก650 MHz400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1000 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์900 Millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm10 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล15 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล32.00
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล1.024 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล32

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x1
ความกว้างไม่มีข้อมูลIGP

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5System Shared
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบีSystem Shared
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 BitSystem Shared
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ4500 MHzSystem Shared
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน-ไม่มีข้อมูล

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.112 (12_1)
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 2−3
−200%
6−7
+200%
Cyberpunk 2077 4−5
−200%
12−14
+200%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−200%
3−4
+200%

Full HD
Medium

Battlefield 5 4−5
−200%
12−14
+200%
Counter-Strike 2 2−3
−200%
6−7
+200%
Cyberpunk 2077 4−5
−200%
12−14
+200%
Far Cry 5 5−6
−220%
16−18
+220%
Fortnite 8−9
−200%
24−27
+200%
Forza Horizon 4 10−11
−200%
30−33
+200%
Forza Horizon 5 4−5
−200%
12−14
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−218%
35−40
+218%
Valorant 35−40
−216%
120−130
+216%

Full HD
High

Battlefield 5 4−5
−200%
12−14
+200%
Counter-Strike 2 2−3
−200%
6−7
+200%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−208%
120−130
+208%
Cyberpunk 2077 4−5
−200%
12−14
+200%
Dota 2 21−24
−210%
65−70
+210%
Far Cry 5 5−6
−220%
16−18
+220%
Fortnite 8−9
−200%
24−27
+200%
Forza Horizon 4 10−11
−200%
30−33
+200%
Forza Horizon 5 4−5
−200%
12−14
+200%
Grand Theft Auto V 3−4
−200%
9−10
+200%
Metro Exodus 3−4
−200%
9−10
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−218%
35−40
+218%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−200%
24−27
+200%
Valorant 35−40
−216%
120−130
+216%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 4−5
−200%
12−14
+200%
Cyberpunk 2077 4−5
−200%
12−14
+200%
Dota 2 21−24
−210%
65−70
+210%
Far Cry 5 5−6
−220%
16−18
+220%
Forza Horizon 4 10−11
−200%
30−33
+200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−218%
35−40
+218%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−200%
24−27
+200%
Valorant 35−40
−216%
120−130
+216%

Full HD
Epic

Fortnite 8−9
−200%
24−27
+200%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−220%
16−18
+220%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−208%
40−45
+208%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−216%
60−65
+216%
Valorant 12−14
−192%
35−40
+192%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−200%
3−4
+200%
Far Cry 5 3−4
−200%
9−10
+200%
Forza Horizon 4 5−6
−220%
16−18
+220%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−200%
9−10
+200%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−200%
9−10
+200%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−221%
45−50
+221%
Valorant 9−10
−200%
27−30
+200%

4K
Ultra

Dota 2 4−5
−200%
12−14
+200%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−200%
9−10
+200%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−200%
9−10
+200%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.86 6.02
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 10 nm

Iris Plus Graphics 950 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 224% และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

Iris Plus Graphics 950 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8650M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 8650M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Iris Plus Graphics 950 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.3 13 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8650M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
2.9 12 โหวต

ให้คะแนน Iris Plus Graphics 950 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 8650M หรือ Iris Plus Graphics 950 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่