A10G vs Radeon HD 8240

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 8240 กับ A10G รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 8240
2013
15 Watt
0.59

A10G มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8240 อย่างมหาศาลถึง 5412% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1269183
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน3.0316.69
สถาปัตยกรรมGCN 2.0 (2013−2017)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUKalindiGA102
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 พฤศจิกายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)12 เมษายน 2021 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1289216
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก400 MHz1320 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1710 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,178 million28,300 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์3.200492.5
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.1024 TFLOPS31.52 TFLOPS
ROPs496
TMUs8288
Tensor Coresไม่มีข้อมูล288
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล72
L1 Cacheไม่มีข้อมูล9 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล6 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซIGPPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างIGP1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล8-pin EPS

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared384 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1563 MHz
ไม่มีข้อมูล600.2 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_0)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.36.6
OpenGL4.64.6
OpenCL2.03.0
Vulkan1.2.1311.2
CUDA-8.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 8240 0.59
A10G 32.52
+5412%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 8240 246
ตัวอย่าง: 203
A10G 13598
+5428%
ตัวอย่าง: 6

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−5400%
55−60
+5400%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−5400%
55−60
+5400%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 5−6
−5300%
270−280
+5300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−4900%
400−450
+4900%
Valorant 27−30
−5257%
1500−1550
+5257%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−5178%
950−1000
+5178%
Cyberpunk 2077 1−2
−5400%
55−60
+5400%
Dota 2 12−14
−5317%
650−700
+5317%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 5−6
−5300%
270−280
+5300%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−4900%
400−450
+4900%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−5300%
270−280
+5300%
Valorant 27−30
−5257%
1500−1550
+5257%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−5400%
55−60
+5400%
Dota 2 12−14
−5317%
650−700
+5317%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 5−6
−5300%
270−280
+5300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−4900%
400−450
+4900%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−5300%
270−280
+5300%
Valorant 27−30
−5257%
1500−1550
+5257%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−5233%
160−170
+5233%
Counter-Strike: Global Offensive 3−4
−5233%
160−170
+5233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 6−7
−4900%
300−310
+4900%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 2−3
−5400%
110−120
+5400%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−5400%
110−120
+5400%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−5400%
55−60
+5400%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−5257%
750−800
+5257%
Valorant 3−4
−5233%
160−170
+5233%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−5400%
110−120
+5400%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−5400%
110−120
+5400%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.59 32.52
ความใหม่ล่าสุด 1 พฤศจิกายน 2013 12 เมษายน 2021
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 8 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 150 วัตต์

HD 8240 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 900%

ในทางกลับกัน A10G มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 5412% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 7 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 250%

A10G เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8240 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 8240 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ A10G เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.3 43 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8240 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 50 โหวต

ให้คะแนน A10G ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 8240 หรือ A10G เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่