FirePro R5000 vs Radeon HD 7770

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 7770 กับ FirePro R5000 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 7770
2012,$159
2 จีบี GDDR5,80 Watt
5.20

R5000 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7770 อย่างมาก 22% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ672626
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา1.270.27
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน5.013.25
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUCape VerdePitcairn
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย15 กุมภาพันธ์ 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)25 กุมภาพันธ์ 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$159 $1,099

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

HD 7770 มีความคุ้มค่ามากกว่า FirePro R5000 อยู่ 370%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA640768
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1000 MHz825 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์1,500 million2,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)80 Watt350 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์40.0039.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว1.28 TFLOPS1.267 TFLOPS
ROPs1632
TMUs4048
L1 Cache160 เคบี192 เคบี
L2 Cache256 เคบี512 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

การรองรับบัสไม่มีข้อมูลPCIe 3.0
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาว210 mm279 mm
ความกว้าง2-slot1-slot
ฟอร์มแฟกเตอร์ไม่มีข้อมูลFull Height/Full Length
ขั้วต่อพลังงานเสริม1x 6-pin1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี2 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1125 MHz800 MHz
72 จีบี/s102.4 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผล1x DVI, 1x HDMI, 2x mini-DisplayPort2x mini-DisplayPort
Eyefinity+-
HDMI+-
รองรับ DVI แบบ Dual-Link-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์5.15.1
OpenGL4.64.6
OpenCL1.21.2
Vulkan1.2.1311.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 7770 5.20
FirePro R5000 6.33
+21.7%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 7770 2174
ตัวอย่าง: 9631
FirePro R5000 2646
+21.7%
ตัวอย่าง: 1

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p47
−17%
55−60
+17%
Full HD47
−17%
55−60
+17%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.38
+491%
19.98
−491%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 24−27
−12.5%
27−30
+12.5%
Cyberpunk 2077 10−12
−9.1%
12−14
+9.1%
Resident Evil 4 Remake 8−9
−12.5%
9−10
+12.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 21−24
−9.1%
24−27
+9.1%
Counter-Strike 2 24−27
−12.5%
27−30
+12.5%
Cyberpunk 2077 10−12
−9.1%
12−14
+9.1%
Far Cry 5 16−18
−12.5%
18−20
+12.5%
Fortnite 30−35
−9.4%
35−40
+9.4%
Forza Horizon 4 24−27
−12.5%
27−30
+12.5%
Forza Horizon 5 14−16
−20%
18−20
+20%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−20%
24−27
+20%
Valorant 60−65
−19%
75−80
+19%

Full HD
High

Battlefield 5 21−24
−9.1%
24−27
+9.1%
Counter-Strike 2 24−27
−12.5%
27−30
+12.5%
Counter-Strike: Global Offensive 128
−17.2%
150−160
+17.2%
Cyberpunk 2077 10−12
−9.1%
12−14
+9.1%
Dota 2 40−45
−13.6%
50−55
+13.6%
Far Cry 5 16−18
−12.5%
18−20
+12.5%
Fortnite 30−35
−9.4%
35−40
+9.4%
Forza Horizon 4 24−27
−12.5%
27−30
+12.5%
Forza Horizon 5 14−16
−20%
18−20
+20%
Grand Theft Auto V 18−20
−16.7%
21−24
+16.7%
Metro Exodus 10−11
−20%
12−14
+20%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−20%
24−27
+20%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−20%
18−20
+20%
Valorant 60−65
−19%
75−80
+19%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 21−24
−9.1%
24−27
+9.1%
Cyberpunk 2077 10−12
−9.1%
12−14
+9.1%
Dota 2 40−45
−13.6%
50−55
+13.6%
Far Cry 5 16−18
−12.5%
18−20
+12.5%
Forza Horizon 4 24−27
−12.5%
27−30
+12.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−20%
24−27
+20%
The Witcher 3: Wild Hunt 14−16
−20%
18−20
+20%
Valorant 60−65
−19%
75−80
+19%

Full HD
Epic

Fortnite 30−35
−9.4%
35−40
+9.4%

1440p
High

Counter-Strike 2 10−11
−20%
12−14
+20%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−12.5%
45−50
+12.5%
Grand Theft Auto V 4−5
+0%
4−5
+0%
Metro Exodus 4−5
+0%
4−5
+0%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 35−40
−21.6%
45−50
+21.6%
Valorant 55−60
−20.7%
70−75
+20.7%

1440p
Ultra

Battlefield 5 6−7
−16.7%
7−8
+16.7%
Cyberpunk 2077 4−5
+0%
4−5
+0%
Far Cry 5 10−11
−20%
12−14
+20%
Forza Horizon 4 12−14
−16.7%
14−16
+16.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−14.3%
8−9
+14.3%

1440p
Epic

Fortnite 10−11
−20%
12−14
+20%

4K
High

Grand Theft Auto V 16−18
−12.5%
18−20
+12.5%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
+0%
2−3
+0%
Valorant 24−27
−15.4%
30−33
+15.4%

4K
Ultra

Battlefield 5 3−4
+0%
3−4
+0%
Cyberpunk 2077 1−2
+0%
1−2
+0%
Dota 2 18−20
−16.7%
21−24
+16.7%
Far Cry 5 4−5
+0%
4−5
+0%
Forza Horizon 4 7−8
−14.3%
8−9
+14.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 5−6
−20%
6−7
+20%

4K
Epic

Fortnite 5−6
−20%
6−7
+20%

นี่คือวิธีที่ HD 7770 และ FirePro R5000 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • FirePro R5000 เร็วกว่า 17% ในความละเอียด 900p
  • FirePro R5000 เร็วกว่า 17% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 5.20 6.33
ความใหม่ล่าสุด 15 กุมภาพันธ์ 2012 25 กุมภาพันธ์ 2013
การใช้พลังงาน (TDP) 80 วัตต์ 350 วัตต์

HD 7770 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 338%

ในทางกลับกัน FirePro R5000 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 22% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 1 ปี

FirePro R5000 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7770 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 7770 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ FirePro R5000 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 1038 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7770 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
5 3 โหวต

ให้คะแนน FirePro R5000 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 7770 หรือ FirePro R5000 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่