Radeon Instinct MI25 vs HD 7690M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 7690M กับ Radeon Instinct MI25 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 7690M
2011
1 จีบี DDR3,20 Watt
1.99

MI25 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7690M อย่างมหาศาลถึง 429% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ938478
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน7.662.70
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)GCN 5.0 (2017−2020)
ชื่อรหัส GPUThamesVega 10
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย25 ธันวาคม 2011 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)27 มิถุนายน 2017 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4804096 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก725 MHz1400 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา725 MHz1500 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์716 million12,500 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)20 Watt300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์17.40384.0 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.696 TFLOPS12.29 TFLOPS ×2
ROPs1664 ×2
TMUs24256 ×2
L1 Cache48 เคบี1 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำDDR3HBM2
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี16 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit2048 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz852 MHz
28.8 จีบี/s436.2 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (12_1)
รุ่นเชดเดอร์5.06.4
OpenGL4.44.6
OpenCL1.22.0
VulkanN/A1.1.125

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 7690M 1.99
Instinct MI25 10.53
+429%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 7690M 832
ตัวอย่าง: 33
Instinct MI25 3954
+375%
ตัวอย่าง: 9

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p25
−420%
130−140
+420%
Full HD18
−428%
95−100
+428%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 3−4
−367%
14−16
+367%
Cyberpunk 2077 4−5
−425%
21−24
+425%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−400%
10−11
+400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 5−6
−380%
24−27
+380%
Counter-Strike 2 3−4
−367%
14−16
+367%
Cyberpunk 2077 4−5
−425%
21−24
+425%
Far Cry 5 5−6
−380%
24−27
+380%
Fortnite 9−10
−400%
45−50
+400%
Forza Horizon 4 10−12
−400%
55−60
+400%
Forza Horizon 5 4−5
−425%
21−24
+425%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−400%
55−60
+400%
Valorant 35−40
−413%
200−210
+413%

Full HD
High

Battlefield 5 5−6
−380%
24−27
+380%
Counter-Strike 2 3−4
−367%
14−16
+367%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−412%
210−220
+412%
Cyberpunk 2077 4−5
−425%
21−24
+425%
Dota 2 21−24
−400%
110−120
+400%
Far Cry 5 5−6
−380%
24−27
+380%
Fortnite 9−10
−400%
45−50
+400%
Forza Horizon 4 10−12
−400%
55−60
+400%
Forza Horizon 5 4−5
−425%
21−24
+425%
Grand Theft Auto V 3−4
−367%
14−16
+367%
Metro Exodus 3−4
−367%
14−16
+367%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−400%
55−60
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−400%
40−45
+400%
Valorant 35−40
−413%
200−210
+413%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 5−6
−380%
24−27
+380%
Cyberpunk 2077 4−5
−425%
21−24
+425%
Dota 2 21−24
−400%
110−120
+400%
Far Cry 5 5−6
−380%
24−27
+380%
Forza Horizon 4 10−12
−400%
55−60
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−400%
55−60
+400%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−400%
40−45
+400%
Valorant 35−40
−413%
200−210
+413%

Full HD
Epic

Fortnite 9−10
−400%
45−50
+400%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−380%
24−27
+380%
Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−400%
70−75
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−400%
100−105
+400%
Valorant 14−16
−400%
70−75
+400%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−400%
5−6
+400%
Far Cry 5 3−4
−367%
14−16
+367%
Forza Horizon 4 5−6
−380%
24−27
+380%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−367%
14−16
+367%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−367%
14−16
+367%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−400%
70−75
+400%
Valorant 10−11
−400%
50−55
+400%

4K
Ultra

Dota 2 4−5
−425%
21−24
+425%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 1−2
−400%
5−6
+400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−367%
14−16
+367%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−367%
14−16
+367%

นี่คือวิธีที่ HD 7690M และ Instinct MI25 แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Instinct MI25 เร็วกว่า 420% ในความละเอียด 900p
  • Instinct MI25 เร็วกว่า 428% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.99 10.53
ความใหม่ล่าสุด 25 ธันวาคม 2011 27 มิถุนายน 2017
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 16 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 20 วัตต์ 300 วัตต์

HD 7690M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1400%

ในทางกลับกัน Instinct MI25 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 429% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

Radeon Instinct MI25 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7690M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 7690M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon Instinct MI25 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.1 10 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7690M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.6 13 โหวต

ให้คะแนน Radeon Instinct MI25 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 7690M หรือ Radeon Instinct MI25 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่