Tesla M10 vs Radeon HD 7310

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 7310 กับ Tesla M10 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 7310
2012
18 Watt
0.31

M10 มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 7310 อย่างมหาศาลถึง 2190% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1387591
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.332.43
สถาปัตยกรรมTeraScale 2 (2009−2015)Maxwell (2014−2017)
ชื่อรหัส GPULovelandGM107
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย6 มิถุนายน 2012 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)18 พฤษภาคม 2016 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA80640 ×4
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก500 MHz1033 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1306 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์450 million1,870 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)18 Watt225 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์4.00052.24 ×4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.08 TFLOPS1.672 TFLOPS ×4
ROPs416 ×4
TMUs840 ×4
L1 Cacheไม่มีข้อมูล320 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซIGPPCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างIGP2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR5
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared8 จีบี ×4
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared128 Bit ×4
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared1300 MHz
ไม่มีข้อมูล83.2 จีบี/s ×4
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX11.2 (11_0)12 (11_0)
รุ่นเชดเดอร์5.05.1
OpenGL4.44.6
OpenCL1.21.2
VulkanN/A1.1.126
CUDA-5.0

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 7310 0.31
Tesla M10 7.10
+2190%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

HD 7310 128
ตัวอย่าง: 790
Tesla M10 2968
+2219%
ตัวอย่าง: 21

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 1−2
−2000%
21−24
+2000%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Forza Horizon 4 4−5
−2150%
90−95
+2150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−2186%
160−170
+2186%
Valorant 24−27
−2015%
550−600
+2015%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−2043%
300−310
+2043%
Cyberpunk 2077 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Dota 2 9−10
−2122%
200−210
+2122%
Forza Horizon 4 4−5
−2150%
90−95
+2150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−2186%
160−170
+2186%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−2100%
110−120
+2100%
Valorant 24−27
−2015%
550−600
+2015%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−2000%
21−24
+2000%
Dota 2 9−10
−2122%
200−210
+2122%
Forza Horizon 4 4−5
−2150%
90−95
+2150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 7−8
−2186%
160−170
+2186%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−2100%
110−120
+2100%
Valorant 24−27
−2015%
550−600
+2015%

1440p
High

Counter-Strike 2 3−4
−2067%
65−70
+2067%
Counter-Strike: Global Offensive 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−2067%
65−70
+2067%

1440p
Ultra

Forza Horizon 4 1−2
−2000%
21−24
+2000%
The Witcher 3: Wild Hunt 1−2
−2000%
21−24
+2000%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−2043%
300−310
+2043%
Valorant 2−3
−2150%
45−50
+2150%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 1−2
−2000%
21−24
+2000%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−2150%
45−50
+2150%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.31 7.10
ความใหม่ล่าสุด 6 มิถุนายน 2012 18 พฤษภาคม 2016
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 18 วัตต์ 225 วัตต์

HD 7310 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1150%

ในทางกลับกัน Tesla M10 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2190% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

Tesla M10 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 7310 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 7310 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Tesla M10 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.6 188 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 7310 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.3 16 โหวต

ให้คะแนน Tesla M10 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 7310 หรือ Tesla M10 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่