Radeon HD 8730M vs HD 6970M Crossfire

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 6970M Crossfire และ Radeon HD 8730M โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

HD 6970M Crossfire
2011
2x2 จีบี GDDR5
8.53
+329%

HD 6970M Crossfire มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 8730M อย่างมหาศาลถึง 329% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ544937
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
สถาปัตยกรรมTerascale 2 (2009−2015)GCN 1.0 (2012−2020)
ชื่อรหัส GPUBlackcomb XTMars
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 มกราคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)1 เมษายน 2013 (เมื่อ 13 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1920384
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก680 MHz650 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล700 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2x1700 Million950 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm28 nm
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล16.80
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล0.5376 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล8
TMUsไม่มีข้อมูล24
L1 Cacheไม่มีข้อมูล96 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargemedium sized
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 3.0 x8

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5DDR3
จำนวน RAM สูงสุด2x2 จีบี1 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1000 MHz
ไม่มีข้อมูล32 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 (11_1)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล5.1
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล1.2
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 6970M Crossfire 8.53
+329%
HD 8730M 1.99

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

HD 6970M Crossfire 5542
+304%
HD 8730M 1371

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

HD 6970M Crossfire 22667
+259%
HD 8730M 6311

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p94
+327%
22
−327%
Full HD102
+437%
19
−437%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
+1400%
3−4
−1400%
Cyberpunk 2077 18−20
+350%
4−5
−350%
Resident Evil 4 Remake 16−18
+700%
2−3
−700%

Full HD
Medium

Battlefield 5 35−40
+660%
5−6
−660%
Counter-Strike 2 45−50
+1400%
3−4
−1400%
Cyberpunk 2077 18−20
+350%
4−5
−350%
Far Cry 5 27−30
+460%
5−6
−460%
Fortnite 50−55
+478%
9−10
−478%
Forza Horizon 4 35−40
+245%
10−12
−245%
Forza Horizon 5 24−27
+550%
4−5
−550%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+182%
10−12
−182%
Valorant 85−90
+121%
35−40
−121%

Full HD
High

Battlefield 5 35−40
+660%
5−6
−660%
Counter-Strike 2 45−50
+1400%
3−4
−1400%
Counter-Strike: Global Offensive 130−140
+173%
49
−173%
Cyberpunk 2077 18−20
+350%
4−5
−350%
Dota 2 60−65
+191%
21−24
−191%
Far Cry 5 27−30
+460%
5−6
−460%
Fortnite 50−55
+478%
9−10
−478%
Forza Horizon 4 35−40
+245%
10−12
−245%
Forza Horizon 5 24−27
+550%
4−5
−550%
Grand Theft Auto V 30−35
+967%
3−4
−967%
Metro Exodus 16−18
+467%
3−4
−467%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+182%
10−12
−182%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+175%
8−9
−175%
Valorant 85−90
+121%
35−40
−121%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 35−40
+660%
5−6
−660%
Cyberpunk 2077 18−20
+350%
4−5
−350%
Dota 2 60−65
+191%
21−24
−191%
Far Cry 5 27−30
+460%
5−6
−460%
Forza Horizon 4 35−40
+245%
10−12
−245%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
+182%
10−12
−182%
The Witcher 3: Wild Hunt 21−24
+175%
8−9
−175%
Valorant 85−90
+121%
35−40
−121%

Full HD
Epic

Fortnite 50−55
+478%
9−10
−478%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
+220%
5−6
−220%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
+371%
14−16
−371%
Grand Theft Auto V 10−12
+450%
2−3
−450%
Metro Exodus 9−10
+350%
2−3
−350%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
+130%
20−22
−130%
Valorant 95−100
+586%
14−16
−586%

1440p
Ultra

Battlefield 5 20−22
+400%
4−5
−400%
Cyberpunk 2077 7−8
+600%
1−2
−600%
Far Cry 5 18−20
+500%
3−4
−500%
Forza Horizon 4 21−24
+320%
5−6
−320%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+300%
3−4
−300%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
+500%
3−4
−500%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4 0−1
Grand Theft Auto V 18−20
+35.7%
14−16
−35.7%
Metro Exodus 4−5 0−1
The Witcher 3: Wild Hunt 9−10
+350%
2−3
−350%
Valorant 45−50
+350%
10−11
−350%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−11
+400%
2−3
−400%
Counter-Strike 2 3−4 0−1
Cyberpunk 2077 3−4 0−1
Dota 2 30−35
+700%
4−5
−700%
Far Cry 5 8−9 0−1
Forza Horizon 4 14−16
+1300%
1−2
−1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
+167%
3−4
−167%

4K
Epic

Fortnite 8−9
+167%
3−4
−167%

นี่คือวิธีที่ HD 6970M Crossfire และ HD 8730M แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • HD 6970M Crossfire เร็วกว่า 327% ในความละเอียด 900p
  • HD 6970M Crossfire เร็วกว่า 437% ในความละเอียด 1080p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Counter-Strike 2 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Low Preset อุปกรณ์ HD 6970M Crossfire เร็วกว่า 1400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • โดยไม่มีข้อยกเว้น HD 6970M Crossfire เหนือกว่า HD 8730M ในการทดสอบทั้ง 50 ครั้งของเรา

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.53 1.99
ความใหม่ล่าสุด 6 มกราคม 2011 1 เมษายน 2013
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 28 nm

HD 6970M Crossfire มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 329%

ในทางกลับกัน HD 8730M มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 43%

Radeon HD 6970M Crossfire เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 8730M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.3 4 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6970M Crossfire ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 39 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 8730M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 6970M Crossfire หรือ Radeon HD 8730M เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่