Radeon RX 6800 XT vs HD 6520G + HD 7450M Dual Graphics

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 6520G + HD 7450M Dual Graphics กับ Radeon RX 6800 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 6520G + HD 7450M Dual Graphics
2012
1.21

6800 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6520G + HD 7450M Dual Graphics อย่างมหาศาลถึง 4845% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ109643
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล42.46
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล15.36
สถาปัตยกรรมTerascale 2 (2009−2015)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 21
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย8 กุมภาพันธ์ 2012 (เมื่อ 14 ปี ปีที่แล้ว)28 ตุลาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$649

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA4804608
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก400 / 700 MHz1825 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2250 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล300 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล648.0
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล20.74 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล128
TMUsไม่มีข้อมูล288
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล72
L0 Cacheไม่มีข้อมูล1.1 เอ็มบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล16 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit256 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1800 MHz2000 MHz
ไม่มีข้อมูล512.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI, 2x DisplayPort, 1x USB Type-C
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.5
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.2

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 6520G + HD 7450M Dual Graphics 1.21
RX 6800 XT 59.83
+4845%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

HD 6520G + HD 7450M Dual Graphics 1006
RX 6800 XT 52046
+5074%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

HD 6520G + HD 7450M Dual Graphics 3384
RX 6800 XT 96516
+2752%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD3−4
−6400%
195
+6400%
1440p2−3
−6800%
138
+6800%
4K1−2
−9100%
92
+9100%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล3.33
1440pไม่มีข้อมูล4.70
4Kไม่มีข้อมูล7.05

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 3−4
−4900%
150−160
+4900%
Resident Evil 4 Remake 0−1 180−190

Full HD
Medium

Battlefield 5 1−2
−19000%
191
+19000%
Cyberpunk 2077 3−4
−4900%
150−160
+4900%
Far Cry 5 2−3
−7050%
143
+7050%
Fortnite 3−4
−9400%
280−290
+9400%
Forza Horizon 4 7−8
−3271%
230−240
+3271%
Forza Horizon 5 1−2
−18200%
180−190
+18200%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1833%
170−180
+1833%
Valorant 30−35
−915%
300−350
+915%

Full HD
High

Battlefield 5 1−2
−18200%
183
+18200%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−896%
270−280
+896%
Cyberpunk 2077 3−4
−4900%
150−160
+4900%
Dota 2 16−18
−938%
166
+938%
Far Cry 5 2−3
−6850%
139
+6850%
Fortnite 3−4
−9400%
280−290
+9400%
Forza Horizon 4 7−8
−3271%
230−240
+3271%
Forza Horizon 5 1−2
−18200%
180−190
+18200%
Metro Exodus 2−3
−7500%
152
+7500%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1833%
170−180
+1833%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−4100%
294
+4100%
Valorant 30−35
−915%
300−350
+915%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 1−2
−17400%
175
+17400%
Cyberpunk 2077 3−4
−4900%
150−160
+4900%
Dota 2 16−18
−806%
145
+806%
Far Cry 5 2−3
−6400%
130
+6400%
Forza Horizon 4 7−8
−3271%
230−240
+3271%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−1833%
170−180
+1833%
The Witcher 3: Wild Hunt 7−8
−2186%
160
+2186%
Valorant 30−35
−979%
356
+979%

Full HD
Epic

Fortnite 3−4
−9400%
280−290
+9400%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−4400%
180−190
+4400%
Counter-Strike: Global Offensive 8−9
−5650%
450−500
+5650%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1246%
170−180
+1246%
Valorant 3−4
−13167%
350−400
+13167%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 80−85
Far Cry 5 1−2
−13000%
131
+13000%
Forza Horizon 4 3−4
−6533%
190−200
+6533%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−6900%
140−150
+6900%

1440p
Epic

Fortnite 2−3
−7450%
150−160
+7450%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−857%
134
+857%
Valorant 6−7
−5300%
300−350
+5300%

4K
Ultra

Dota 2 1−2
−12100%
122
+12100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−4700%
95−100
+4700%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−3850%
75−80
+3850%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 290−300
+0%
290−300
+0%

Full HD
Medium

Counter-Strike 2 290−300
+0%
290−300
+0%

Full HD
High

Counter-Strike 2 290−300
+0%
290−300
+0%
Grand Theft Auto V 150
+0%
150
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 120
+0%
120
+0%
Metro Exodus 95
+0%
95
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 154
+0%
154
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 80−85
+0%
80−85
+0%
Metro Exodus 56
+0%
56
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 110
+0%
110
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 103
+0%
103
+0%
Counter-Strike 2 80−85
+0%
80−85
+0%
Cyberpunk 2077 40−45
+0%
40−45
+0%
Far Cry 5 95
+0%
95
+0%
Forza Horizon 4 140−150
+0%
140−150
+0%

นี่คือวิธีที่ HD 6520G + HD 7450M Dual Graphics และ RX 6800 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800 XT เร็วกว่า 6400% ในความละเอียด 1080p
  • RX 6800 XT เร็วกว่า 6800% ในความละเอียด 1440p
  • RX 6800 XT เร็วกว่า 9100% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Battlefield 5 ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 6800 XT เร็วกว่า 19000%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 6800 XT เหนือกว่าใน 43การทดสอบ (74%)
  • เสมอกันใน 15การทดสอบ (26%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.21 59.83
ความใหม่ล่าสุด 8 กุมภาพันธ์ 2012 28 ตุลาคม 2020
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 7 nm

RX 6800 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 4845% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%

Radeon RX 6800 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 6520G + HD 7450M Dual Graphics ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 6520G + HD 7450M Dual Graphics เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6800 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.8 8 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6520G HD 7450M Dual Graphics ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 4639 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6800 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 6520G + HD 7450M Dual Graphics หรือ Radeon RX 6800 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่