Radeon RX 6750 GRE 10 GB vs HD 6450M
คะแนนประสิทธิภาพรวม
เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 6450M กับ Radeon RX 6750 GRE 10 GB รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ
6750 GRE 10 GB มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6450M อย่างมหาศาลถึง 7467% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา
รายละเอียดหลัก
สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ
| ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ | 1267 | 92 |
| จัดอันดับตามความนิยม | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก | ไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก |
| ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา | ไม่มีข้อมูล | 88.08 |
| ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน | ไม่มีข้อมูล | 20.56 |
| สถาปัตยกรรม | TeraScale 2 (2009−2015) | RDNA 2.0 (2020−2025) |
| ชื่อรหัส GPU | Seymour | Navi 22 |
| ประเภทตลาด | แล็ปท็อป | เดสก์ท็อป |
| วันที่วางจำหน่าย | 4 มกราคม 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว) | 17 ตุลาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว) |
| ราคาเปิดตัว (MSRP) | ไม่มีข้อมูล | $309 |
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา
อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี
กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา
สเปกโดยละเอียด
พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก
| พาธไลน์ / คอร์ CUDA | 160 | 2304 |
| ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก | 600 MHz | 1941 MHz |
| เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา | ไม่มีข้อมูล | 2450 MHz |
| จำนวนทรานซิสเตอร์ | 370 million | 17,200 million |
| เทคโนโลยีกระบวนการผลิต | 40 nm | 7 nm |
| การใช้พลังงาน (TDP) | ไม่มีข้อมูล | 170 Watt |
| อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ | 4.800 | 352.8 |
| ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว | 0.192 TFLOPS | 11.29 TFLOPS |
| ROPs | 4 | 64 |
| TMUs | 8 | 144 |
| Ray Tracing Cores | ไม่มีข้อมูล | 36 |
| L0 Cache | ไม่มีข้อมูล | 576 เคบี |
| L1 Cache | 16 เคบี | 512 เคบี |
| L2 Cache | 128 เคบี | 3 เอ็มบี |
| L3 Cache | ไม่มีข้อมูล | 80 เอ็มบี |
ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้
ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)
| อินเทอร์เฟซ | PCIe 2.0 x16 | PCIe 4.0 x16 |
| ความยาว | ไม่มีข้อมูล | 267 mm |
| ความกว้าง | ไม่มีข้อมูล | 2-slot |
| ขั้วต่อพลังงานเสริม | ไม่มีข้อมูล | 1x 8-pin |
ความจุและประเภทของ VRAM
พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน
| ประเภทหน่วยความจำ | DDR3 | GDDR6 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 1 จีบี | 10 จีบี |
| ความกว้างบัสหน่วยความจำ | 64 Bit | 160 Bit |
| ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ | 800 MHz | 2000 MHz |
| 12.8 จีบี/s | 320.0 จีบี/s | |
| หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน | - | - |
| Resizable BAR | - | + |
การเชื่อมต่อและเอาต์พุต
ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง
| ขั้วต่อจอแสดงผล | No outputs | 1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a |
| HDMI | - | + |
ความเข้ากันได้ของ API และ SDK
รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ
| DirectX | 11.2 (11_0) | 12 Ultimate (12_2) |
| รุ่นเชดเดอร์ | 5.0 | 6.7 |
| OpenGL | 4.4 | 4.6 |
| OpenCL | 1.2 | 2.1 |
| Vulkan | N/A | 1.3 |
ประสิทธิภาพในการเล่นเกม
มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)
ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด
นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:
| Full HD | 8
−7400%
| 600−650
+7400%
|
ต้นทุนต่อเฟรม, $
| 1080p | ไม่มีข้อมูล | 0.52 |
ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม
Full HD
Low
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−7400%
|
75−80
+7400%
|
Full HD
Medium
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−7400%
|
75−80
+7400%
|
| Far Cry 5 | 0−1 | 0−1 |
| Forza Horizon 4 | 5−6
−6900%
|
350−400
+6900%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 8−9
−7400%
|
600−650
+7400%
|
| Valorant | 27−30
−7400%
|
2100−2150
+7400%
|
Full HD
High
| Counter-Strike: Global Offensive | 18−20
−7268%
|
1400−1450
+7268%
|
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−7400%
|
75−80
+7400%
|
| Dota 2 | 12−14
−7400%
|
900−950
+7400%
|
| Far Cry 5 | 0−1 | 0−1 |
| Forza Horizon 4 | 5−6
−6900%
|
350−400
+6900%
|
| Metro Exodus | 0−1 | 0−1 |
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 8−9
−7400%
|
600−650
+7400%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 5−6
−6900%
|
350−400
+6900%
|
| Valorant | 27−30
−7400%
|
2100−2150
+7400%
|
Full HD
Ultra
| Cyberpunk 2077 | 1−2
−7400%
|
75−80
+7400%
|
| Dota 2 | 12−14
−7400%
|
900−950
+7400%
|
| Far Cry 5 | 0−1 | 0−1 |
| Forza Horizon 4 | 5−6
−6900%
|
350−400
+6900%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 8−9
−7400%
|
600−650
+7400%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 5−6
−6900%
|
350−400
+6900%
|
| Valorant | 27−30
−7400%
|
2100−2150
+7400%
|
1440p
High
| Counter-Strike 2 | 3−4
−7233%
|
220−230
+7233%
|
| Counter-Strike: Global Offensive | 3−4
−7233%
|
220−230
+7233%
|
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 6−7
−7400%
|
450−500
+7400%
|
1440p
Ultra
| Forza Horizon 4 | 2−3
−7400%
|
150−160
+7400%
|
| The Witcher 3: Wild Hunt | 2−3
−7400%
|
150−160
+7400%
|
1440p
Epic
| Fortnite | 1−2
−7400%
|
75−80
+7400%
|
4K
High
| Grand Theft Auto V | 14−16
−7400%
|
1050−1100
+7400%
|
| Valorant | 3−4
−7233%
|
220−230
+7233%
|
4K
Ultra
| PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS | 2−3
−7400%
|
150−160
+7400%
|
4K
Epic
| Fortnite | 2−3
−7400%
|
150−160
+7400%
|
นี่คือวิธีที่ HD 6450M และ RX 6750 GRE 10 GB แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:
- RX 6750 GRE 10 GB เร็วกว่า 7400% ในความละเอียด 1080p
สรุปข้อดีและข้อเสีย
| คะแนนประสิทธิภาพ | 0.60 | 45.40 |
| ความใหม่ล่าสุด | 4 มกราคม 2011 | 17 ตุลาคม 2023 |
| จำนวน RAM สูงสุด | 1 จีบี | 10 จีบี |
| การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี | 40 nm | 7 nm |
RX 6750 GRE 10 GB มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 7467% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 12 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 471%
Radeon RX 6750 GRE 10 GB เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 6450M ในการทดสอบประสิทธิภาพ
โปรดทราบว่า Radeon HD 6450M เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6750 GRE 10 GB เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป
