Radeon RX 560X มือถือ vs HD 6450 GDDR5

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon HD 6450 GDDR5 กับ Radeon RX 560X มือถือ รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

HD 6450 GDDR5
2011
1 จีบี GDDR5,27 Watt
0.89

560X มือถือ มีประสิทธิภาพดีกว่า HD 6450 GDDR5 อย่างมหาศาลถึง 1013% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ1191489
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.5411.74
สถาปัตยกรรมTerascale 2 (2009−2015)GCN 4.0 (2016−2020)
ชื่อรหัส GPUCaicosPolaris 21
ประเภทตลาดเดสก์ท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย18 เมษายน 2011 (เมื่อ 15 ปี ปีที่แล้ว)11 เมษายน 2018 (เมื่อ 8 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA1601024
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก750 MHz1275 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1202 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล3,000 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต40 nm14 nm
การใช้พลังงาน (TDP)27 Watt65 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล81.60
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล2.611 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล16
TMUsไม่มีข้อมูล64
L1 Cacheไม่มีข้อมูล256 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปไม่มีข้อมูลlarge
อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลMXM-B (3.0)

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด1 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ900 MHz1450 MHz
ไม่มีข้อมูล92.8 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูลNo outputs

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

FreeSync-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1112 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.4
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.0
Vulkan-1.2.131

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

HD 6450 GDDR5 0.89
RX 560X มือถือ 9.91
+1013%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

HD 6450 GDDR5 623
RX 560X มือถือ 8212
+1218%

3DMark Vantage Performance

3DMark Vantage เป็นการทดสอบ DirectX 10 เก่าที่ใช้ความละเอียด 1280x1024 โดยมีฉากหลัก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงเด็กผู้หญิงคนหนึ่งหนีออกจากฐานทัพในถ้ำกลางทะเล และอีกฉากหนึ่งแสดงยานอวกาศบุกโจมตีดาวเคราะห์ที่ไร้การป้องกัน ยกเลิกไปในเดือนเมษายน 2017 และแนะนำให้ใช้การทดสอบ Time Spy แทน

HD 6450 GDDR5 2822
RX 560X มือถือ 19829
+603%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

HD 6450 GDDR5 464
RX 560X มือถือ 6329
+1264%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

HD 6450 GDDR5 4257
RX 560X มือถือ 35511
+734%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

900p7
−971%
75−80
+971%
Full HD15
−127%
34
+127%
1200p5
−1000%
55−60
+1000%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Cyberpunk 2077 2−3
−1050%
23
+1050%

Full HD
Medium

Cyberpunk 2077 2−3
−750%
17
+750%
Far Cry 5 1−2
−3800%
39
+3800%
Fortnite 1−2
−6500%
66
+6500%
Forza Horizon 4 6−7
−767%
52
+767%
Forza Horizon 5 0−1 34
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−525%
50
+525%
Valorant 30−33
−217%
95−100
+217%

Full HD
High

Counter-Strike: Global Offensive 29
−321%
122
+321%
Cyberpunk 2077 2−3
−650%
15
+650%
Dota 2 14−16
−407%
71
+407%
Far Cry 5 1−2
−3500%
36
+3500%
Fortnite 1−2
−4300%
44
+4300%
Forza Horizon 4 6−7
−717%
49
+717%
Forza Horizon 5 0−1 31
Metro Exodus 1−2
−1900%
20
+1900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−425%
42
+425%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−500%
36
+500%
Valorant 30−33
−217%
95−100
+217%

Full HD
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−550%
13
+550%
Dota 2 14−16
−371%
66
+371%
Far Cry 5 1−2
−3200%
33
+3200%
Forza Horizon 4 6−7
−533%
38
+533%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−275%
30
+275%
The Witcher 3: Wild Hunt 6−7
−267%
22
+267%
Valorant 30−33
−217%
95−100
+217%

Full HD
Epic

Fortnite 1−2
−3200%
33
+3200%

1440p
High

Counter-Strike 2 4−5
−375%
18−20
+375%
Counter-Strike: Global Offensive 5−6
−1420%
75−80
+1420%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 9−10
−467%
50−55
+467%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 8−9
Far Cry 5 0−1 21−24
Forza Horizon 4 2−3
−1100%
24−27
+1100%
The Witcher 3: Wild Hunt 2−3
−600%
14−16
+600%

1440p
Epic

Fortnite 1−2
−2000%
21−24
+2000%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−50%
21−24
+50%
Valorant 4−5
−1225%
50−55
+1225%

4K
Ultra

PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 2−3
−400%
10−11
+400%

4K
Epic

Fortnite 2−3
−400%
10−11
+400%

Full HD
Low

Counter-Strike 2 50−55
+0%
50−55
+0%
Resident Evil 4 Remake 31
+0%
31
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 52
+0%
52
+0%
Counter-Strike 2 50−55
+0%
50−55
+0%

Full HD
High

Battlefield 5 44
+0%
44
+0%
Counter-Strike 2 50−55
+0%
50−55
+0%
Grand Theft Auto V 36
+0%
36
+0%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 39
+0%
39
+0%

1440p
High

Grand Theft Auto V 14−16
+0%
14−16
+0%
Metro Exodus 10−12
+0%
10−12
+0%
Valorant 110−120
+0%
110−120
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 24−27
+0%
24−27
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 5−6
+0%
5−6
+0%
Metro Exodus 6−7
+0%
6−7
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
+0%
12−14
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 12−14
+0%
12−14
+0%
Counter-Strike 2 5−6
+0%
5−6
+0%
Cyberpunk 2077 3−4
+0%
3−4
+0%
Dota 2 35−40
+0%
35−40
+0%
Far Cry 5 10−11
+0%
10−11
+0%
Forza Horizon 4 16−18
+0%
16−18
+0%

นี่คือวิธีที่ HD 6450 GDDR5 และ RX 560X มือถือ แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 560X มือถือ เร็วกว่า 971% ในความละเอียด 900p
  • RX 560X มือถือ เร็วกว่า 127% ในความละเอียด 1080p
  • RX 560X มือถือ เร็วกว่า 1000% ในความละเอียด 1200p

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Fortnite ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Medium Preset อุปกรณ์ RX 560X มือถือ เร็วกว่า 6500%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 560X มือถือ เหนือกว่าใน 35การทดสอบ (63%)
  • เสมอกันใน 21การทดสอบ (38%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 0.89 9.91
ความใหม่ล่าสุด 18 เมษายน 2011 11 เมษายน 2018
จำนวน RAM สูงสุด 1 จีบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 40 nm 14 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 27 วัตต์ 65 วัตต์

HD 6450 GDDR5 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 141%

ในทางกลับกัน RX 560X มือถือ มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1013% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 186%

Radeon RX 560X มือถือ เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon HD 6450 GDDR5 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon HD 6450 GDDR5 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป ในขณะที่ Radeon RX 560X มือถือ เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.4 27 โหวต

ให้คะแนน Radeon HD 6450 GDDR5 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.9 456 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 560X มือถือ ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon HD 6450 GDDR5 หรือ Radeon RX 560X มือถือ เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่