RTX 4500 Ada Generation vs Radeon 520

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Radeon 520 กับ RTX 4500 Ada Generation รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Radeon 520
2017
2 จีบี GDDR5,50 Watt
1.88

RTX 4500 Ada Generation มีประสิทธิภาพดีกว่า 520 อย่างมหาศาลถึง 3486% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ95524
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน2.9024.72
สถาปัตยกรรมGCN 1.0 (2012−2020)Ada Lovelace (2022−2024)
ชื่อรหัส GPUBanksAD103
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย18 เมษายน 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)9 สิงหาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3207680
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1030 MHz2070 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2580 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์690 million45,900 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)50 Watt210 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์20.60619.2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.6592 TFLOPS39.63 TFLOPS
ROPs880
TMUs20240
Tensor Coresไม่มีข้อมูล240
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล60
L1 Cache80 เคบี7.5 เอ็มบี
L2 Cache128 เคบี48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x8PCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล245 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี24 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ64 Bit192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1125 MHz2250 MHz
36 จีบี/s432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs4x DisplayPort 1.4a

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.64.6
OpenCL1.23.0
Vulkan1.2.1311.3
CUDA-8.9
DLSS-+

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Radeon 520 1.88
RTX 4500 Ada Generation 67.41
+3486%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Radeon 520 787
ตัวอย่าง: 490
RTX 4500 Ada Generation 28265
+3491%
ตัวอย่าง: 146

GeekBench 5 OpenCL

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ OpenCL API โดย Khronos Group

Radeon 520 5248
RTX 4500 Ada Generation 193592
+3589%

GeekBench 5 Vulkan

Geekbench 5 เป็นการทดสอบกราฟิกการ์ดที่แพร่หลาย ประกอบไปด้วยสถานการณ์การทดสอบทั้งหมด 11 รูปแบบ แต่ละรูปแบบอาศัยการประมวลผลของ GPU โดยตรง โดยไม่มีการเรนเดอร์ 3 มิติ การทดสอบนี้ใช้ Vulkan API โดย AMD & Khronos Group

Radeon 520 4339
RTX 4500 Ada Generation 171168
+3845%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD15
−3233%
500−550
+3233%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 3−4
−3233%
100−105
+3233%
Cyberpunk 2077 4−5
−3400%
140−150
+3400%
Resident Evil 4 Remake 1−2
−3400%
35−40
+3400%

Full HD
Medium

Battlefield 5 5−6
−3300%
170−180
+3300%
Counter-Strike 2 3−4
−3233%
100−105
+3233%
Cyberpunk 2077 4−5
−3400%
140−150
+3400%
Far Cry 5 5−6
−3300%
170−180
+3300%
Fortnite 8−9
−3400%
280−290
+3400%
Forza Horizon 4 10−11
−3400%
350−400
+3400%
Forza Horizon 5 4−5
−3400%
140−150
+3400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−3082%
350−400
+3082%
Valorant 35−40
−3453%
1350−1400
+3453%

Full HD
High

Battlefield 5 5−6
−3300%
170−180
+3300%
Counter-Strike 2 3−4
−3233%
100−105
+3233%
Counter-Strike: Global Offensive 35−40
−3362%
1350−1400
+3362%
Cyberpunk 2077 4−5
−3400%
140−150
+3400%
Dota 2 19
−3321%
650−700
+3321%
Far Cry 5 5−6
−3300%
170−180
+3300%
Fortnite 8−9
−3400%
280−290
+3400%
Forza Horizon 4 10−11
−3400%
350−400
+3400%
Forza Horizon 5 4−5
−3400%
140−150
+3400%
Grand Theft Auto V 3−4
−3233%
100−105
+3233%
Metro Exodus 3−4
−3233%
100−105
+3233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−3082%
350−400
+3082%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−3400%
350−400
+3400%
Valorant 35−40
−3453%
1350−1400
+3453%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 5−6
−3300%
170−180
+3300%
Cyberpunk 2077 4−5
−3400%
140−150
+3400%
Dota 2 18
−3233%
600−650
+3233%
Far Cry 5 5−6
−3300%
170−180
+3300%
Forza Horizon 4 10−11
−3400%
350−400
+3400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−3082%
350−400
+3082%
The Witcher 3: Wild Hunt 6
−3400%
210−220
+3400%
Valorant 35−40
−3453%
1350−1400
+3453%

Full HD
Epic

Fortnite 8−9
−3400%
280−290
+3400%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−3300%
170−180
+3300%
Counter-Strike: Global Offensive 12−14
−3362%
450−500
+3362%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
−3321%
650−700
+3321%
Valorant 12−14
−3362%
450−500
+3362%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−3400%
35−40
+3400%
Far Cry 5 3−4
−3233%
100−105
+3233%
Forza Horizon 4 5−6
−3300%
170−180
+3300%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−3233%
100−105
+3233%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−3233%
100−105
+3233%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−3471%
500−550
+3471%
Valorant 9−10
−3233%
300−310
+3233%

4K
Ultra

Dota 2 4−5
−3400%
140−150
+3400%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−3233%
100−105
+3233%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−3233%
100−105
+3233%

นี่คือวิธีที่ Radeon 520 และ RTX 4500 Ada Generation แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 4500 Ada Generation เร็วกว่า 3233% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 1.88 67.41
ความใหม่ล่าสุด 18 เมษายน 2017 9 สิงหาคม 2023
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 24 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 50 วัตต์ 210 วัตต์

Radeon 520 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 320%

ในทางกลับกัน RTX 4500 Ada Generation มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 3486% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 6 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 460%

RTX 4500 Ada Generation เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Radeon 520 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Radeon 520 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ RTX 4500 Ada Generation เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 391 โหวต

ให้คะแนน Radeon 520 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4 27 โหวต

ให้คะแนน RTX 4500 Ada Generation ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Radeon 520 หรือ RTX 4500 Ada Generation เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่