Radeon RX 6600 LE vs Qualcomm Adreno 690

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Qualcomm Adreno 690 กับ Radeon RX 6600 LE รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Qualcomm Adreno 690
2018
7 Watt
2.60

6600 LE มีประสิทธิภาพดีกว่า Qualcomm Adreno 690 อย่างมหาศาลถึง 1190% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ864171
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน28.6019.57
สถาปัตยกรรมไม่มีข้อมูลRDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUไม่มีข้อมูลNavi 23
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย6 ธันวาคม 2018 (เมื่อ 7 ปี ปีที่แล้ว)8 ธันวาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDAไม่มีข้อมูล1792
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลักไม่มีข้อมูล1626 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล2495 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์ไม่มีข้อมูล11,060 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต5 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)7 Watt132 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์ไม่มีข้อมูล279.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัวไม่มีข้อมูล8.942 TFLOPS
ROPsไม่มีข้อมูล64
TMUsไม่มีข้อมูล112
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล28
L0 Cacheไม่มีข้อมูล448 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

อินเทอร์เฟซไม่มีข้อมูลPCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล190 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำไม่มีข้อมูลGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดไม่มีข้อมูล8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำไม่มีข้อมูล128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำไม่มีข้อมูล1750 MHz
ไม่มีข้อมูล224.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลไม่มีข้อมูล1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์ไม่มีข้อมูล6.7
OpenGLไม่มีข้อมูล4.6
OpenCLไม่มีข้อมูล2.1
Vulkan-1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Qualcomm Adreno 690 2.60
RX 6600 LE 33.55
+1190%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Qualcomm Adreno 690 1087
ตัวอย่าง: 24
RX 6600 LE 14012
+1189%
ตัวอย่าง: 45

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD21
−1186%
270−280
+1186%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 7−8
−1186%
90−95
+1186%
Cyberpunk 2077 5−6
−1100%
60−65
+1100%
Resident Evil 4 Remake 3−4
−1067%
35−40
+1067%

Full HD
Medium

Battlefield 5 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Counter-Strike 2 7−8
−1186%
90−95
+1186%
Cyberpunk 2077 5−6
−1100%
60−65
+1100%
Far Cry 5 7−8
−1186%
90−95
+1186%
Fortnite 12−14
−1131%
160−170
+1131%
Forza Horizon 4 12−14
−1131%
160−170
+1131%
Forza Horizon 5 6−7
−1150%
75−80
+1150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1131%
160−170
+1131%
Valorant 40−45
−1150%
550−600
+1150%

Full HD
High

Battlefield 5 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Counter-Strike 2 7−8
−1186%
90−95
+1186%
Counter-Strike: Global Offensive 50−55
−1175%
650−700
+1175%
Cyberpunk 2077 5−6
−1100%
60−65
+1100%
Dota 2 43
−1179%
550−600
+1179%
Far Cry 5 7−8
−1186%
90−95
+1186%
Fortnite 12−14
−1131%
160−170
+1131%
Forza Horizon 4 12−14
−1131%
160−170
+1131%
Forza Horizon 5 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Grand Theft Auto V 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Metro Exodus 4−5
−1150%
50−55
+1150%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1131%
160−170
+1131%
The Witcher 3: Wild Hunt 10
−1100%
120−130
+1100%
Valorant 40−45
−1150%
550−600
+1150%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 8−9
−1150%
100−105
+1150%
Cyberpunk 2077 5−6
−1100%
60−65
+1100%
Dota 2 35
−1186%
450−500
+1186%
Far Cry 5 7−8
−1186%
90−95
+1186%
Forza Horizon 4 12−14
−1131%
160−170
+1131%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 12−14
−1131%
160−170
+1131%
The Witcher 3: Wild Hunt 4
−1150%
50−55
+1150%
Valorant 40−45
−1150%
550−600
+1150%

Full HD
Epic

Fortnite 12−14
−1131%
160−170
+1131%

1440p
High

Counter-Strike 2 6−7
−1150%
75−80
+1150%
Counter-Strike: Global Offensive 18−20
−1163%
240−250
+1163%
Metro Exodus 0−1 0−1
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 24−27
−1150%
300−310
+1150%
Valorant 21−24
−1161%
290−300
+1161%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1100%
24−27
+1100%
Far Cry 5 4−5
−1150%
50−55
+1150%
Forza Horizon 4 6−7
−1150%
75−80
+1150%
The Witcher 3: Wild Hunt 4−5
−1150%
50−55
+1150%

1440p
Epic

Fortnite 5−6
−1100%
60−65
+1100%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1167%
190−200
+1167%
Valorant 12−14
−1131%
160−170
+1131%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 7−8
−1186%
90−95
+1186%
Far Cry 5 1−2
−1100%
12−14
+1100%
Forza Horizon 4 2−3
−1100%
24−27
+1100%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−1067%
35−40
+1067%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−1067%
35−40
+1067%

นี่คือวิธีที่ Qualcomm Adreno 690 และ RX 6600 LE แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 6600 LE เร็วกว่า 1186% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.60 33.55
ความใหม่ล่าสุด 6 ธันวาคม 2018 8 ธันวาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 5 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 7 วัตต์ 132 วัตต์

Qualcomm Adreno 690 มีข้อได้เปรียบ มีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 40%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1786%

ในทางกลับกัน RX 6600 LE มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1190% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 5 ปี

Radeon RX 6600 LE เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Qualcomm Adreno 690 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Qualcomm Adreno 690 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 6600 LE เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


2.4 24 โหวต

ให้คะแนน Qualcomm Adreno 690 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 48 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 6600 LE ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Qualcomm Adreno 690 หรือ Radeon RX 6600 LE เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่