Radeon Pro W6800X Duo vs Quadro P4000 Max-Q

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro P4000 Max-Q กับ Radeon Pro W6800X Duo รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

P4000 Max-Q
2017
8 จีบี GDDR5,100 Watt
21.08

Pro W6800X Duo มีประสิทธิภาพดีกว่า P4000 Max-Q อย่างน่าประทับใจ 67% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ302160
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล2.83
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน16.236.79
สถาปัตยกรรมPascal (2016−2021)RDNA 2.0 (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUGP104Navi 21
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย11 มกราคม 2017 (เมื่อ 9 ปี ปีที่แล้ว)3 สิงหาคม 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$4,999

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA17923840 ×2
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1114 MHz1800 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1228 MHz1967 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์7,200 million26,800 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต16 nm7 nm
การใช้พลังงาน (TDP)100 Watt400 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์137.5472.1 ×2
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.401 TFLOPS15.11 TFLOPS ×2
ROPs6496 ×2
TMUs112240 ×2
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล60 ×2
L0 Cacheไม่มีข้อมูล960 เคบี
L1 Cache672 เคบี768 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล128 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-B (3.0)Apple MPX
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูลQuad-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNoneNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี32 จีบี ×2
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit256 Bit ×2
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1502 MHz2000 MHz
192.3 จีบี/s512.0 จีบี/s ×2
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 4x Thunderbolt
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (12_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์6.46.7
OpenGL4.64.6
OpenCL1.22.1
Vulkan+1.3
CUDA6.1-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

P4000 Max-Q 21.08
Pro W6800X Duo 35.25
+67.2%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

P4000 Max-Q 8815
ตัวอย่าง: 2
Pro W6800X Duo 14742
+67.2%
ตัวอย่าง: 2

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD95
−57.9%
150−160
+57.9%
4K33
−66.7%
55−60
+66.7%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล33.33
4Kไม่มีข้อมูล90.89

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 120−130
−63.9%
200−210
+63.9%
Cyberpunk 2077 45−50
−63%
75−80
+63%
Resident Evil 4 Remake 45−50
−63.3%
80−85
+63.3%

Full HD
Medium

Battlefield 5 85−90
−60.9%
140−150
+60.9%
Counter-Strike 2 120−130
−63.9%
200−210
+63.9%
Cyberpunk 2077 45−50
−63%
75−80
+63%
Far Cry 5 70−75
−57.1%
110−120
+57.1%
Fortnite 110−120
−63.6%
180−190
+63.6%
Forza Horizon 4 85−90
−62.8%
140−150
+62.8%
Forza Horizon 5 65−70
−61.8%
110−120
+61.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−56.6%
130−140
+56.6%
Valorant 150−160
−61.3%
250−260
+61.3%

Full HD
High

Battlefield 5 85−90
−60.9%
140−150
+60.9%
Counter-Strike 2 120−130
−63.9%
200−210
+63.9%
Counter-Strike: Global Offensive 240−250
−63.3%
400−450
+63.3%
Cyberpunk 2077 45−50
−63%
75−80
+63%
Dota 2 110−120
−63.8%
190−200
+63.8%
Far Cry 5 70−75
−57.1%
110−120
+57.1%
Fortnite 110−120
−63.6%
180−190
+63.6%
Forza Horizon 4 85−90
−62.8%
140−150
+62.8%
Forza Horizon 5 65−70
−61.8%
110−120
+61.8%
Grand Theft Auto V 75−80
−64.6%
130−140
+64.6%
Metro Exodus 45−50
−59.6%
75−80
+59.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−56.6%
130−140
+56.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 79
−64.6%
130−140
+64.6%
Valorant 150−160
−61.3%
250−260
+61.3%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 85−90
−60.9%
140−150
+60.9%
Cyberpunk 2077 45−50
−63%
75−80
+63%
Dota 2 110−120
−63.8%
190−200
+63.8%
Far Cry 5 70−75
−57.1%
110−120
+57.1%
Forza Horizon 4 85−90
−62.8%
140−150
+62.8%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 80−85
−56.6%
130−140
+56.6%
The Witcher 3: Wild Hunt 42
−66.7%
70−75
+66.7%
Valorant 150−160
−61.3%
250−260
+61.3%

Full HD
Epic

Fortnite 110−120
−63.6%
180−190
+63.6%

1440p
High

Counter-Strike 2 45−50
−66.7%
75−80
+66.7%
Counter-Strike: Global Offensive 150−160
−62.3%
250−260
+62.3%
Grand Theft Auto V 35−40
−66.7%
65−70
+66.7%
Metro Exodus 27−30
−60.7%
45−50
+60.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
−66.7%
290−300
+66.7%
Valorant 190−200
−56.3%
300−310
+56.3%

1440p
Ultra

Battlefield 5 60−65
−63.9%
100−105
+63.9%
Cyberpunk 2077 21−24
−66.7%
35−40
+66.7%
Far Cry 5 45−50
−63.3%
80−85
+63.3%
Forza Horizon 4 50−55
−66.7%
90−95
+66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 30−35
−61.8%
55−60
+61.8%

1440p
Epic

Fortnite 50−55
−66.7%
85−90
+66.7%

4K
High

Counter-Strike 2 20−22
−50%
30−33
+50%
Grand Theft Auto V 40−45
−62.5%
65−70
+62.5%
Metro Exodus 18−20
−66.7%
30−33
+66.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 29
−55.2%
45−50
+55.2%
Valorant 120−130
−61.3%
200−210
+61.3%

4K
Ultra

Battlefield 5 30−35
−66.7%
55−60
+66.7%
Counter-Strike 2 20−22
−50%
30−33
+50%
Cyberpunk 2077 9−10
−55.6%
14−16
+55.6%
Dota 2 70−75
−66.7%
120−130
+66.7%
Far Cry 5 24−27
−60%
40−45
+60%
Forza Horizon 4 35−40
−62.2%
60−65
+62.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−59.1%
35−40
+59.1%

4K
Epic

Fortnite 21−24
−52.2%
35−40
+52.2%

นี่คือวิธีที่ P4000 Max-Q และ Pro W6800X Duo แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Pro W6800X Duo เร็วกว่า 58% ในความละเอียด 1080p
  • Pro W6800X Duo เร็วกว่า 67% ในความละเอียด 4K

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 21.08 35.25
ความใหม่ล่าสุด 11 มกราคม 2017 3 สิงหาคม 2021
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 32 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 16 nm 7 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 100 วัตต์ 400 วัตต์

P4000 Max-Q มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 300%

ในทางกลับกัน Pro W6800X Duo มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 67% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 4 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 129%

Radeon Pro W6800X Duo เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro P4000 Max-Q ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro P4000 Max-Q เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon Pro W6800X Duo เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


ยังไม่มีคะแนนจากผู้ใช้

ให้คะแนน Quadro P4000 Max-Q ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.7 41 โหวต

ให้คะแนน Radeon Pro W6800X Duo ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro P4000 Max-Q หรือ Radeon Pro W6800X Duo เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่