Radeon R9 290 vs Quadro M5500

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro M5500 กับ Radeon R9 290 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Quadro M5500
2016
8 จีบี GDDR5,150 Watt
18.93

R9 290 มีประสิทธิภาพดีกว่า M5500 อย่างน้อย 2% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ323318
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล7.03
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน9.725.42
สถาปัตยกรรมMaxwell 2.0 (2014−2019)GCN 2.0 (2013−2017)
ชื่อรหัส GPUGM204Hawaii
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย8 เมษายน 2016 (เมื่อ 10 ปี ปีที่แล้ว)5 พฤศจิกายน 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$399

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA20482560
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก1140 MHz947 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1165 MHzไม่มีข้อมูล
จำนวนทรานซิสเตอร์5,200 million6,200 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm28 nm
การใช้พลังงาน (TDP)150 Watt275 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์149.1151.5
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว4.772 TFLOPS4.849 TFLOPS
ROPs6464
TMUs128160
L1 Cache768 เคบี640 เคบี
L2 Cache2 เอ็มบี1024 เคบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 3.0 x16PCIe 3.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล275 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมNone1x 6-pin + 1x 8-pin
ตัวเลือก SLI+-

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR5
จำนวน RAM สูงสุด8 จีบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit512 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ1753 MHz1250 MHz
211 จีบี/s320.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs2x DVI, 1x HDMI, 1x DisplayPort
HDMI-+
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล
รองรับ G-SYNC+-

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

3D Vision Pro+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
VR Ready+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 (12_0)
รุ่นเชดเดอร์6.46.3
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.0
Vulkan+1.2.131
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Quadro M5500 18.93
R9 290 19.35
+2.2%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Quadro M5500 7915
ตัวอย่าง: 3
R9 290 8093
+2.2%
ตัวอย่าง: 782

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 100−110
−0.9%
110−120
+0.9%
Cyberpunk 2077 40−45
+2.5%
40−45
−2.5%
Resident Evil 4 Remake 40−45
+7.5%
40−45
−7.5%

Full HD
Medium

Battlefield 5 80−85
+0%
80−85
+0%
Counter-Strike 2 100−110
−0.9%
110−120
+0.9%
Cyberpunk 2077 40−45
+2.5%
40−45
−2.5%
Far Cry 5 60−65
+5%
60−65
−5%
Fortnite 100−110
+2%
100−105
−2%
Forza Horizon 4 75−80
+4%
75−80
−4%
Forza Horizon 5 60−65
+1.7%
60−65
−1.7%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−1.4%
75−80
+1.4%
Valorant 140−150
+3.6%
140−150
−3.6%

Full HD
High

Battlefield 5 80−85
+0%
80−85
+0%
Counter-Strike 2 100−110
−0.9%
110−120
+0.9%
Counter-Strike: Global Offensive 230−240
+0.9%
230−240
−0.9%
Cyberpunk 2077 40−45
+2.5%
40−45
−2.5%
Dota 2 100−110
−0.9%
110−120
+0.9%
Far Cry 5 60−65
+5%
60−65
−5%
Fortnite 100−110
+2%
100−105
−2%
Forza Horizon 4 75−80
+4%
75−80
−4%
Forza Horizon 5 60−65
+1.7%
60−65
−1.7%
Grand Theft Auto V 70−75
+2.9%
70−75
−2.9%
Metro Exodus 40−45
+2.5%
40−45
−2.5%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−1.4%
75−80
+1.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
−1.9%
55−60
+1.9%
Valorant 140−150
+3.6%
140−150
−3.6%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 80−85
+0%
80−85
+0%
Cyberpunk 2077 40−45
+2.5%
40−45
−2.5%
Dota 2 100−110
−0.9%
110−120
+0.9%
Far Cry 5 60−65
+5%
60−65
−5%
Forza Horizon 4 75−80
+4%
75−80
−4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 70−75
−1.4%
75−80
+1.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 50−55
−1.9%
55−60
+1.9%
Valorant 140−150
+3.6%
140−150
−3.6%

Full HD
Epic

Fortnite 100−110
+2%
100−105
−2%

1440p
High

Counter-Strike 2 35−40
+11.4%
35−40
−11.4%
Counter-Strike: Global Offensive 140−150
+0%
140−150
+0%
Grand Theft Auto V 30−35
+13.3%
30−33
−13.3%
Metro Exodus 24−27
+4.2%
24−27
−4.2%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 170−180
+0.6%
170−180
−0.6%
Valorant 180−190
+0%
180−190
+0%

1440p
Ultra

Battlefield 5 55−60
+0%
55−60
+0%
Cyberpunk 2077 18−20
+0%
18−20
+0%
Far Cry 5 40−45
+7.5%
40−45
−7.5%
Forza Horizon 4 45−50
+6.7%
45−50
−6.7%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+7.4%
27−30
−7.4%

1440p
Epic

Fortnite 45−50
+0%
45−50
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 16−18
+6.3%
16−18
−6.3%
Grand Theft Auto V 35−40
+0%
35−40
+0%
Metro Exodus 16−18
+0%
16−18
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 27−30
+3.7%
27−30
−3.7%
Valorant 110−120
+0%
110−120
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 27−30
+7.4%
27−30
−7.4%
Counter-Strike 2 16−18
+6.3%
16−18
−6.3%
Cyberpunk 2077 8−9
+0%
8−9
+0%
Dota 2 65−70
+1.5%
65−70
−1.5%
Far Cry 5 21−24
+4.8%
21−24
−4.8%
Forza Horizon 4 30−35
+13.3%
30−33
−13.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 18−20
+5.6%
18−20
−5.6%

4K
Epic

Fortnite 20−22
+11.1%
18−20
−11.1%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 18.93 19.35
ความใหม่ล่าสุด 8 เมษายน 2016 5 พฤศจิกายน 2013
จำนวน RAM สูงสุด 8 จีบี 4 จีบี
การใช้พลังงาน (TDP) 150 วัตต์ 275 วัตต์

Quadro M5500 มีข้อได้เปรียบ ได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 2 ปี และและใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 83%

ในทางกลับกัน R9 290 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 2%

ด้วยความแตกต่างของประสิทธิภาพที่น้อยมาก จึงไม่สามารถตัดสินผู้ชนะระหว่าง Quadro M5500 และ Radeon R9 290 ได้อย่างชัดเจน

โปรดทราบว่า Quadro M5500 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon R9 290 เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


1.6 42 โหวต

ให้คะแนน Quadro M5500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.1 625 โหวต

ให้คะแนน Radeon R9 290 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro M5500 หรือ Radeon R9 290 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่