Radeon RX 9060 XT 8 GB vs Quadro K2100M

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Quadro K2100M กับ Radeon RX 9060 XT 8 GB รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

K2100M
2013,$85
2 จีบี GDDR5,55 Watt
3.28

9060 XT 8 GB มีประสิทธิภาพดีกว่า K2100M อย่างมหาศาลถึง 1344% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ79581
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา0.6395.03
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน4.5924.32
สถาปัตยกรรมKepler (2012−2018)RDNA 4.0 (2025)
ชื่อรหัส GPUGK106Navi 44
ประเภทตลาดเวิร์กสเตชันแบบพกพาเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย23 กรกฎาคม 2013 (เมื่อ 12 ปี ปีที่แล้ว)4 มิถุนายน 2025 (ไม่เกินหนึ่งปีที่ผ่านมา)
ราคาเปิดตัว (MSRP)$84.95 $299

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

RX 9060 XT 8 GB มีความคุ้มค่ามากกว่า K2100M อยู่ 14984%

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA5762048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก667 MHz1700 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล3130 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์2,540 million29,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต28 nm4 nm
การใช้พลังงาน (TDP)55 Watt150 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์32.02400.6
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.7684 TFLOPS25.64 TFLOPS
ROPs1664
TMUs48128
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล32
L0 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L1 Cache48 เคบีไม่มีข้อมูล
L2 Cache256 เคบี4 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล32 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซMXM-A (3.0)PCIe 5.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR5GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด2 จีบี8 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ128 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ752 MHz2518 MHz
48.0 จีบี/s322.3 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1b, 2x DisplayPort 2.1a
HDMI-+
Display Port1.2ไม่มีข้อมูล

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Optimus+-
3D Vision Pro+ไม่มีข้อมูล
Mosaic+ไม่มีข้อมูล
nView Display Management+ไม่มีข้อมูล
Optimus+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX1212 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.54.6
OpenCL1.22.2
Vulkan+1.3
CUDA+-

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

K2100M 3.28
RX 9060 XT 8 GB 47.37
+1344%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

K2100M 1372
ตัวอย่าง: 1659
RX 9060 XT 8 GB 19817
+1344%
ตัวอย่าง: 864

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD24
−1150%
300−350
+1150%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080p3.54
−255%
1.00
+255%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 12−14
−1317%
170−180
+1317%
Cyberpunk 2077 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Resident Evil 4 Remake 4−5
−1275%
55−60
+1275%

Full HD
Medium

Battlefield 5 12−14
−1317%
170−180
+1317%
Counter-Strike 2 12−14
−1317%
170−180
+1317%
Cyberpunk 2077 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Far Cry 5 10−11
−1300%
140−150
+1300%
Fortnite 18−20
−1289%
250−260
+1289%
Forza Horizon 4 16−18
−1338%
230−240
+1338%
Forza Horizon 5 8−9
−1275%
110−120
+1275%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1300%
210−220
+1300%
Valorant 45−50
−1329%
700−750
+1329%

Full HD
High

Battlefield 5 12−14
−1317%
170−180
+1317%
Counter-Strike 2 12−14
−1317%
170−180
+1317%
Counter-Strike: Global Offensive 60−65
−1293%
850−900
+1293%
Cyberpunk 2077 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Dota 2 30−35
−1190%
400−450
+1190%
Far Cry 5 10−11
−1300%
140−150
+1300%
Fortnite 18−20
−1289%
250−260
+1289%
Forza Horizon 4 16−18
−1338%
230−240
+1338%
Forza Horizon 5 8−9
−1275%
110−120
+1275%
Grand Theft Auto V 9−10
−1233%
120−130
+1233%
Metro Exodus 6−7
−1317%
85−90
+1317%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1300%
210−220
+1300%
The Witcher 3: Wild Hunt 9
−1233%
120−130
+1233%
Valorant 45−50
−1329%
700−750
+1329%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 12−14
−1317%
170−180
+1317%
Cyberpunk 2077 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Dota 2 30−35
−1190%
400−450
+1190%
Far Cry 5 10−11
−1300%
140−150
+1300%
Forza Horizon 4 16−18
−1338%
230−240
+1338%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 14−16
−1300%
210−220
+1300%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−1264%
150−160
+1264%
Valorant 45−50
−1329%
700−750
+1329%

Full HD
Epic

Fortnite 18−20
−1289%
250−260
+1289%

1440p
High

Counter-Strike 2 7−8
−1329%
100−105
+1329%
Counter-Strike: Global Offensive 24−27
−1300%
350−400
+1300%
Grand Theft Auto V 1−2
−1300%
14−16
+1300%
Metro Exodus 1−2
−1300%
14−16
+1300%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 27−30
−1279%
400−450
+1279%
Valorant 30−35
−1306%
450−500
+1306%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Far Cry 5 6−7
−1317%
85−90
+1317%
Forza Horizon 4 8−9
−1275%
110−120
+1275%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−1300%
70−75
+1300%

1440p
Epic

Fortnite 6−7
−1317%
85−90
+1317%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−1300%
210−220
+1300%
Valorant 16−18
−1338%
230−240
+1338%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 10−11
−1300%
140−150
+1300%
Far Cry 5 2−3
−1250%
27−30
+1250%
Forza Horizon 4 3−4
−1233%
40−45
+1233%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−1275%
55−60
+1275%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1275%
55−60
+1275%

นี่คือวิธีที่ K2100M และ RX 9060 XT 8 GB แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 9060 XT 8 GB เร็วกว่า 1150% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.28 47.37
ความใหม่ล่าสุด 23 กรกฎาคม 2013 4 มิถุนายน 2025
จำนวน RAM สูงสุด 2 จีบี 8 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 28 nm 4 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 55 วัตต์ 150 วัตต์

K2100M มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 173%

ในทางกลับกัน RX 9060 XT 8 GB มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1344% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 11 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 600%

Radeon RX 9060 XT 8 GB เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Quadro K2100M ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Quadro K2100M เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชันแบบพกพา ในขณะที่ Radeon RX 9060 XT 8 GB เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 300 โหวต

ให้คะแนน Quadro K2100M ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.1 477 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 9060 XT 8 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Quadro K2100M หรือ Radeon RX 9060 XT 8 GB เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่