GeForce RTX 3050 4 GB vs ATI Mobility Radeon HD 4870

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 4870 กับ GeForce RTX 3050 4 GB รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 4870
2009
512 เอ็มบี GDDR3
2.01

RTX 3050 4 GB มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 4870 อย่างมหาศาลถึง 1029% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ933277
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก29
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล46.28
ประสิทธิภาพการใช้พลังงานไม่มีข้อมูล19.42
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUM98GA107
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย9 มกราคม 2009 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)27 มกราคม 2022 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$199

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA8002048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก550 MHz1545 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1740 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์956 million8,700 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)ไม่มีข้อมูล90 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์22.00111.4
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.88 TFLOPS7.127 TFLOPS
ROPs1632
TMUs4064
Tensor Coresไม่มีข้อมูล64
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L1 Cache160 เคบี2 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x8
ความยาวไม่มีข้อมูล242 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล1x 6-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี4 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit128 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ888 MHz1500 MHz
56.83 จีบี/s192.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputs1x HDMI 2.1, 3x DisplayPort 1.4a
HDMI-+

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์4.16.7
OpenGL3.34.6
OpenCL1.13.0
VulkanN/A1.3
CUDA-8.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD28
−971%
300−350
+971%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล0.66

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 3−4
−900%
30−33
+900%
Cyberpunk 2077 4−5
−1025%
45−50
+1025%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−950%
21−24
+950%

Full HD
Medium

Battlefield 5 5−6
−1000%
55−60
+1000%
Counter-Strike 2 3−4
−900%
30−33
+900%
Cyberpunk 2077 4−5
−1025%
45−50
+1025%
Far Cry 5 5−6
−1000%
55−60
+1000%
Fortnite 9−10
−1011%
100−105
+1011%
Forza Horizon 4 10−12
−991%
120−130
+991%
Forza Horizon 5 4−5
−1025%
45−50
+1025%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−991%
120−130
+991%
Valorant 35−40
−926%
400−450
+926%

Full HD
High

Battlefield 5 5−6
−1000%
55−60
+1000%
Counter-Strike 2 3−4
−900%
30−33
+900%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−998%
450−500
+998%
Cyberpunk 2077 4−5
−1025%
45−50
+1025%
Dota 2 21−24
−991%
240−250
+991%
Far Cry 5 5−6
−1000%
55−60
+1000%
Fortnite 9−10
−1011%
100−105
+1011%
Forza Horizon 4 10−12
−991%
120−130
+991%
Forza Horizon 5 4−5
−1025%
45−50
+1025%
Grand Theft Auto V 4−5
−1025%
45−50
+1025%
Metro Exodus 3−4
−900%
30−33
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−991%
120−130
+991%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1025%
90−95
+1025%
Valorant 35−40
−926%
400−450
+926%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 5−6
−1000%
55−60
+1000%
Cyberpunk 2077 4−5
−1025%
45−50
+1025%
Dota 2 21−24
−991%
240−250
+991%
Far Cry 5 5−6
−1000%
55−60
+1000%
Forza Horizon 4 10−12
−991%
120−130
+991%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−991%
120−130
+991%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−1025%
90−95
+1025%
Valorant 35−40
−926%
400−450
+926%

Full HD
Epic

Fortnite 9−10
−1011%
100−105
+1011%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−1000%
55−60
+1000%
Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−967%
160−170
+967%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 20−22
−1000%
220−230
+1000%
Valorant 14−16
−971%
150−160
+971%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−900%
10−11
+900%
Far Cry 5 3−4
−900%
30−33
+900%
Forza Horizon 4 5−6
−1000%
55−60
+1000%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−900%
30−33
+900%

1440p
Epic

Fortnite 3−4
−900%
30−33
+900%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−971%
150−160
+971%
Valorant 10−11
−1000%
110−120
+1000%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 4−5
−1025%
45−50
+1025%
Far Cry 5 0−1 0−1
Forza Horizon 4 1−2
−900%
10−11
+900%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−900%
30−33
+900%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−900%
30−33
+900%

นี่คือวิธีที่ ATI Mobility HD 4870 และ RTX 3050 4 GB แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RTX 3050 4 GB เร็วกว่า 971% ในความละเอียด 1080p

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.01 22.70
ความใหม่ล่าสุด 9 มกราคม 2009 27 มกราคม 2022
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 8 nm

RTX 3050 4 GB มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1029% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 588%

GeForce RTX 3050 4 GB เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 4870 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 4870 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ GeForce RTX 3050 4 GB เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.7 9 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 4870 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.6 3301 โหวต

ให้คะแนน GeForce RTX 3050 4 GB ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 4870 หรือ GeForce RTX 3050 4 GB เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่