RTX A500 vs ATI Mobility Radeon HD 3870 X2

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Mobility Radeon HD 3870 X2 กับ RTX A500 รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

ATI Mobility HD 3870 X2
2008
512 เอ็มบี GDDR3,110 Watt
2.10

RTX A500 มีประสิทธิภาพดีกว่า Mobility HD 3870 X2 อย่างมหาศาลถึง 650% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ925374
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน1.4720.20
สถาปัตยกรรมTeraScale (2005−2013)Ampere (2020−2025)
ชื่อรหัส GPUM88GA107
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเวิร์กสเตชัน
วันที่วางจำหน่าย1 กันยายน 2008 (เมื่อ 17 ปี ปีที่แล้ว)10 พฤศจิกายน 2021 (เมื่อ 4 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA320 ×22048
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก660 MHz1440 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกาไม่มีข้อมูล1770 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์666 millionไม่มีข้อมูล
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต55 nm8 nm
การใช้พลังงาน (TDP)110 Watt60 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์10.56 ×2113.3
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.4224 TFLOPS ×27.25 TFLOPS
ROPs16 ×232
TMUs16 ×264
Tensor Coresไม่มีข้อมูล64
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล16
L1 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L2 Cache256 เคบี2 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปlargeไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซPCIe 2.0 x16PCIe 4.0 x8
ความกว้างไม่มีข้อมูล1-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูลNone

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำGDDR3GDDR6
จำนวน RAM สูงสุด512 เอ็มบี ×24 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำ256 Bit ×264 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำ850 MHz1750 MHz
54.4 จีบี/s ×2112.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน--
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลNo outputsNo outputs

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX10.1 (10_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์4.16.7
OpenGL3.34.6
OpenCLN/A3.0
VulkanN/A1.3
CUDA-8.6
DLSS-+

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 4−5
−575%
27−30
+575%
Cyberpunk 2077 4−5
−575%
27−30
+575%
Resident Evil 4 Remake 2−3
−600%
14−16
+600%

Full HD
Medium

Battlefield 5 6−7
−567%
40−45
+567%
Counter-Strike 2 4−5
−575%
27−30
+575%
Cyberpunk 2077 4−5
−575%
27−30
+575%
Far Cry 5 5−6
−600%
35−40
+600%
Fortnite 10−11
−600%
70−75
+600%
Forza Horizon 4 10−12
−627%
80−85
+627%
Forza Horizon 5 4−5
−575%
27−30
+575%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−627%
80−85
+627%
Valorant 40−45
−625%
290−300
+625%

Full HD
High

Battlefield 5 6−7
−567%
40−45
+567%
Counter-Strike 2 4−5
−575%
27−30
+575%
Counter-Strike: Global Offensive 40−45
−598%
300−310
+598%
Cyberpunk 2077 4−5
−575%
27−30
+575%
Dota 2 21−24
−639%
170−180
+639%
Far Cry 5 5−6
−600%
35−40
+600%
Fortnite 10−11
−600%
70−75
+600%
Forza Horizon 4 10−12
−627%
80−85
+627%
Forza Horizon 5 4−5
−575%
27−30
+575%
Grand Theft Auto V 4−5
−575%
27−30
+575%
Metro Exodus 3−4
−600%
21−24
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−627%
80−85
+627%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−588%
55−60
+588%
Valorant 40−45
−625%
290−300
+625%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 6−7
−567%
40−45
+567%
Cyberpunk 2077 4−5
−575%
27−30
+575%
Dota 2 21−24
−639%
170−180
+639%
Far Cry 5 5−6
−600%
35−40
+600%
Forza Horizon 4 10−12
−627%
80−85
+627%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 10−12
−627%
80−85
+627%
The Witcher 3: Wild Hunt 8−9
−588%
55−60
+588%
Valorant 40−45
−625%
290−300
+625%

Full HD
Epic

Fortnite 10−11
−600%
70−75
+600%

1440p
High

Counter-Strike 2 5−6
−600%
35−40
+600%
Counter-Strike: Global Offensive 14−16
−633%
110−120
+633%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 21−24
−614%
150−160
+614%
Valorant 16−18
−588%
110−120
+588%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−600%
7−8
+600%
Far Cry 5 3−4
−600%
21−24
+600%
Forza Horizon 4 5−6
−600%
35−40
+600%
The Witcher 3: Wild Hunt 3−4
−600%
21−24
+600%

1440p
Epic

Fortnite 4−5
−575%
27−30
+575%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−614%
100−105
+614%
Valorant 10−11
−600%
70−75
+600%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 0−1 0−1
Dota 2 5−6
−600%
35−40
+600%
Far Cry 5 1−2
−600%
7−8
+600%
Forza Horizon 4 1−2
−600%
7−8
+600%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 3−4
−600%
21−24
+600%

4K
Epic

Fortnite 3−4
−600%
21−24
+600%

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 2.10 15.74
ความใหม่ล่าสุด 1 กันยายน 2008 10 พฤศจิกายน 2021
จำนวน RAM สูงสุด 512 เอ็มบี 4 จีบี
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 55 nm 8 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 110 วัตต์ 60 วัตต์

RTX A500 มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 650% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 13 ปี และและมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 588%และใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 83%

RTX A500 เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Mobility Radeon HD 3870 X2 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Mobility Radeon HD 3870 X2 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ RTX A500 เป็นการ์ดจอเวิร์กสเตชัน

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3 2 โหวต

ให้คะแนน Mobility Radeon HD 3870 X2 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
3.5 170 โหวต

ให้คะแนน RTX A500 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Mobility Radeon HD 3870 X2 หรือ RTX A500 เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่