Radeon Steam Deck 8CU vs Iris Xe Graphics G7 96EUs

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Xe Graphics G7 96EUs และ Radeon Steam Deck 8CU โดยครอบคลุมสเปกและผลการทดสอบที่เกี่ยวข้องทั้งหมด

Iris Xe Graphics G7 96EUs
2020
28 Watt
8.60

Steam Deck 8CU มีประสิทธิภาพดีกว่า Graphics G7 96EUs อย่างปานกลาง 19% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ540485
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน23.65ไม่มีข้อมูล
สถาปัตยกรรมGen. 11 Ice Lake (2019−2022)RDNA 2 (2022−2023)
ชื่อรหัส GPUTiger Lake XeRDNA 2 Sephiroth
ประเภทตลาดแล็ปท็อปแล็ปท็อป
วันที่วางจำหน่าย15 สิงหาคม 2020 (เมื่อ 5 ปี ปีที่แล้ว)9 พฤศจิกายน 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA96512
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก400 MHzไม่มีข้อมูล
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1350 MHz1900 MHz
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต10 nm6 nm
การใช้พลังงาน (TDP)28 Wattไม่มีข้อมูล
L1 Cacheไม่มีข้อมูล512 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล1 เอ็มบี

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน++

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12_112_1

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Xe Graphics G7 96EUs 8.60
Steam Deck 8CU 10.22
+18.8%

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Iris Xe Graphics G7 96EUs 6550
Steam Deck 8CU 8133
+24.2%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Iris Xe Graphics G7 96EUs 5160
Steam Deck 8CU 5444
+5.5%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD26
−7.7%
28
+7.7%
1440p15
−6.7%
16−18
+6.7%
4K12
−16.7%
14−16
+16.7%

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 45−50
−21.7%
55−60
+21.7%
Cyberpunk 2077 19
−10.5%
21−24
+10.5%
Resident Evil 4 Remake 20
+0%
20−22
+0%

Full HD
Medium

Battlefield 5 41
−12.2%
45−50
+12.2%
Counter-Strike 2 45−50
−21.7%
55−60
+21.7%
Cyberpunk 2077 16
−31.3%
21−24
+31.3%
Far Cry 5 26
−30.8%
30−35
+30.8%
Fortnite 30
−107%
60−65
+107%
Forza Horizon 4 35−40
−18.4%
45−50
+18.4%
Forza Horizon 5 34
+6.3%
30−35
−6.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−19.4%
35−40
+19.4%
Valorant 124
+27.8%
95−100
−27.8%

Full HD
High

Battlefield 5 35
−31.4%
45−50
+31.4%
Counter-Strike 2 45−50
−21.7%
55−60
+21.7%
Counter-Strike: Global Offensive 96
−60.4%
150−160
+60.4%
Cyberpunk 2077 13
−61.5%
21−24
+61.5%
Dota 2 51
−17.6%
60−65
+17.6%
Far Cry 5 25
−8%
27
+8%
Fortnite 21
−195%
60−65
+195%
Forza Horizon 4 35−40
−18.4%
45−50
+18.4%
Forza Horizon 5 31
−3.2%
30−35
+3.2%
Grand Theft Auto V 17
+70%
10
−70%
Metro Exodus 15
−40%
21−24
+40%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−19.4%
35−40
+19.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 30
+11.1%
27−30
−11.1%
Valorant 112
+15.5%
95−100
−15.5%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 30
−53.3%
45−50
+53.3%
Cyberpunk 2077 11
−90.9%
21−24
+90.9%
Dota 2 47
−17%
55−60
+17%
Far Cry 5 23
+0%
23
+0%
Forza Horizon 4 35−40
−18.4%
45−50
+18.4%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−19.4%
35−40
+19.4%
The Witcher 3: Wild Hunt 14
−92.9%
27−30
+92.9%
Valorant 23
−322%
95−100
+322%

Full HD
Epic

Fortnite 15
−313%
60−65
+313%

1440p
High

Counter-Strike 2 16−18
−18.8%
18−20
+18.8%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−19.7%
75−80
+19.7%
Grand Theft Auto V 7
−100%
14−16
+100%
Metro Exodus 9−10
−33.3%
12−14
+33.3%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 45−50
−19.6%
55−60
+19.6%
Valorant 95−100
−16.5%
110−120
+16.5%

1440p
Ultra

Battlefield 5 20−22
−30%
24−27
+30%
Cyberpunk 2077 7
−28.6%
9−10
+28.6%
Far Cry 5 16
−37.5%
21−24
+37.5%
Forza Horizon 4 21−24
−19%
24−27
+19%
The Witcher 3: Wild Hunt 12−14
−25%
14−16
+25%

1440p
Epic

Fortnite 18−20
−22.2%
21−24
+22.2%

4K
High

Counter-Strike 2 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%
Grand Theft Auto V 8
−163%
21−24
+163%
Metro Exodus 4−5
−50%
6−7
+50%
The Witcher 3: Wild Hunt 12
+0%
12−14
+0%
Valorant 45−50
−22.2%
55−60
+22.2%

4K
Ultra

Battlefield 5 10−11
−30%
12−14
+30%
Counter-Strike 2 3−4
−66.7%
5−6
+66.7%
Cyberpunk 2077 3−4
+0%
3−4
+0%
Dota 2 20
−5%
21−24
+5%
Far Cry 5 8−9
−25%
10−11
+25%
Forza Horizon 4 14−16
−28.6%
18−20
+28.6%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 8−9
−25%
10−11
+25%

4K
Epic

Fortnite 8−9
−25%
10−11
+25%

นี่คือวิธีที่ Iris Xe Graphics G7 96EUs และ Steam Deck 8CU แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • Steam Deck 8CU เร็วกว่า 8% ในความละเอียด 1080p
  • Steam Deck 8CU เร็วกว่า 7% ในความละเอียด 1440p
  • Steam Deck 8CU เร็วกว่า 17% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ Iris Xe Graphics G7 96EUs เร็วกว่า 70%
  • ในเกม Valorant ด้วยความละเอียด 1080p และการตั้งค่า Ultra Preset อุปกรณ์ Steam Deck 8CU เร็วกว่า 322%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • Iris Xe Graphics G7 96EUs เหนือกว่าใน 5การทดสอบ (9%)
  • Steam Deck 8CU เหนือกว่าใน 48การทดสอบ (84%)
  • เสมอกันใน 4การทดสอบ (7%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 8.60 10.22
ความใหม่ล่าสุด 15 สิงหาคม 2020 9 พฤศจิกายน 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 10 nm 6 nm

Steam Deck 8CU มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 19% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 3 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 67%

Radeon Steam Deck 8CU เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Xe Graphics G7 96EUs ในการทดสอบประสิทธิภาพ

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.5 1147 โหวต

ให้คะแนน Iris Xe Graphics G7 96EUs ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.5 10 โหวต

ให้คะแนน Radeon Steam Deck 8CU ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Xe Graphics G7 96EUs หรือ Radeon Steam Deck 8CU เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่