Radeon RX 7700 XT vs Iris Pro Graphics 6200

VS

คะแนนประสิทธิภาพรวม

เราได้เปรียบเทียบ Iris Pro Graphics 6200 กับ Radeon RX 7700 XT รวมถึงสเปกและข้อมูลประสิทธิภาพ

Iris Pro Graphics 6200
2014
15 Watt
3.64

7700 XT มีประสิทธิภาพดีกว่า Pro Graphics 6200 อย่างมหาศาลถึง 1387% ตามผลการทดสอบแบบรวมของเรา

รายละเอียดหลัก

สถาปัตยกรรม GPU, กลุ่มตลาด, ความคุ้มค่า และพารามิเตอร์ทั่วไปอื่นๆ ที่ถูกนำมาเปรียบเทียบ

ตำแหน่งในการจัดอันดับประสิทธิภาพ77059
จัดอันดับตามความนิยมไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรกไม่ได้อยู่ใน 100 อันดับแรก
ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคาไม่มีข้อมูล71.57
ประสิทธิภาพการใช้พลังงาน18.6917.02
สถาปัตยกรรมGeneration 8.0 (2014−2015)RDNA 3.0 (2022−2026)
ชื่อรหัส GPUBroadwell GT3eNavi 32
ประเภทตลาดแล็ปท็อปเดสก์ท็อป
วันที่วางจำหน่าย5 กันยายน 2014 (เมื่อ 11 ปี ปีที่แล้ว)25 สิงหาคม 2023 (เมื่อ 2 ปี ปีที่แล้ว)
ราคาเปิดตัว (MSRP)ไม่มีข้อมูล$449

ความคุ้มค่าเมื่อเทียบกับราคา

อัตราส่วนประสิทธิภาพต่อราคา ยิ่งสูงยิ่งดี

ไม่มีข้อมูล

กราฟแบบกระจายประสิทธิภาพต่อราคา

สเปกโดยละเอียด

พารามิเตอร์ทั่วไป เช่น จำนวนเชดเดอร์, ความถี่พื้นฐานและความถี่บูสต์ของ GPU, กระบวนการผลิต, ความเร็วการประมวลผลและการเท็กซ์เจอร์ โปรดทราบว่าการใช้พลังงานของการ์ดจอบางรุ่นอาจเกินกว่า TDP ที่กำหนดไว้ โดยเฉพาะเมื่อทำการโอเวอร์คล็อก

พาธไลน์ / คอร์ CUDA3843456
ความเร็วสัญญาณนาฬิกาหลัก300 MHz1435 MHz
เพิ่มความเร็วสัญญาณนาฬิกา1100 MHz2544 MHz
จำนวนทรานซิสเตอร์189 million28,100 million
เทคโนโลยีกระบวนการผลิต14 nm5 nm
การใช้พลังงาน (TDP)15 Watt245 Watt
อัตราการเติมเท็กซ์เจอร์52.80549.5
ประสิทธิภาพการประมวลผลจุดลอยตัว0.8448 TFLOPS35.17 TFLOPS
ROPs696
TMUs48216
Ray Tracing Coresไม่มีข้อมูล54
L0 Cacheไม่มีข้อมูล864 เคบี
L1 Cacheไม่มีข้อมูล768 เคบี
L2 Cacheไม่มีข้อมูล2 เอ็มบี
L3 Cacheไม่มีข้อมูล48 เอ็มบี

ฟอร์มแฟกเตอร์และความเข้ากันได้

ข้อมูลเกี่ยวกับความเข้ากันได้กับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์อื่นๆ มีประโยชน์เมื่อเลือกการกำหนดค่าคอมพิวเตอร์ในอนาคตหรืออัปเกรดคอมพิวเตอร์ที่มีอยู่ สำหรับการ์ดจอเดสก์ท็อป จะรวมถึงอินเทอร์เฟซและบัส (ความเข้ากันได้กับเมนบอร์ด) และขั้วต่อไฟเพิ่มเติม (ความเข้ากันได้กับหน่วยจ่ายไฟ)

ขนาดแล็ปท็อปmedium sizedไม่มีข้อมูล
อินเทอร์เฟซRing BusPCIe 4.0 x16
ความยาวไม่มีข้อมูล267 mm
ความกว้างไม่มีข้อมูล2-slot
ขั้วต่อพลังงานเสริมไม่มีข้อมูล2x 8-pin

ความจุและประเภทของ VRAM

พารามิเตอร์ของ VRAM ที่ติดตั้ง: ประเภท, ขนาด, บัส, ความถี่ และแบนด์วิดท์ที่ได้ GPU แบบรวมไม่มี VRAM เฉพาะ และใช้ส่วนแบ่งของ RAM ระบบแทน

ประเภทหน่วยความจำSystem SharedGDDR6
จำนวน RAM สูงสุดSystem Shared12 จีบี
ความกว้างบัสหน่วยความจำSystem Shared192 Bit
ความเร็วของนาฬิกาหน่วยความจำSystem Shared2250 MHz
ไม่มีข้อมูล432.0 จีบี/s
หน่วยความจำที่ใช้ร่วมกัน+-
Resizable BAR-+

การเชื่อมต่อและเอาต์พุต

ประเภทและจำนวนของตัวเชื่อมต่อวิดีโอที่มีใน GPU ที่รีวิว โดยทั่วไป ข้อมูลในส่วนนี้จะแม่นยำเฉพาะสำหรับการ์ดเดสก์ท็อปแบบอ้างอิง (หรือที่เรียกว่า Founders Edition สำหรับชิป NVIDIA) ผู้ผลิต OEM อาจเปลี่ยนแปลงจำนวนและประเภทของพอร์ตเอาต์พุต ในขณะที่สำหรับการ์ดโน้ตบุ๊ก ความพร้อมใช้งานของพอร์ตวิดีโอบางประเภทขึ้นอยู่กับรุ่นของแล็ปท็อปมากกว่าตัวการ์ดเอง

ขั้วต่อจอแสดงผลPortable Device Dependent1x HDMI 2.1a, 2x DisplayPort 2.1, 1x USB Type-C
HDMI-+

เทคโนโลยีที่รองรับ

โซลูชันทางเทคโนโลยีที่รองรับ ข้อมูลนี้จะมีประโยชน์หากคุณต้องการเทคโนโลยีเฉพาะสำหรับการใช้งานของคุณ

Quick Sync+ไม่มีข้อมูล

ความเข้ากันได้ของ API และ SDK

รายการ API สำหรับการประมวลผล 3D และการประมวลผลทั่วไปที่รองรับ รวมถึงเวอร์ชันเฉพาะ

DirectX12 (11_1)12 Ultimate (12_2)
รุ่นเชดเดอร์5.16.8
OpenGL4.44.6
OpenCL3.02.2
Vulkan+1.3

ประสิทธิภาพการทดสอบแบบสังเคราะห์

การเปรียบเทียบผลการทดสอบที่ไม่เกี่ยวกับเกม โดยคะแนนรวมวัดบนมาตราส่วน 0-100 คะแนน


คะแนนรวมของการทดสอบแบบสังเคราะห์

นี่คือคะแนนการทดสอบแบบรวมของเรา

Iris Pro Graphics 6200 3.64
RX 7700 XT 54.14
+1387%

Passmark

นี่คือการทดสอบ GPU ที่พบได้บ่อยที่สุด โดยจะประเมินการ์ดจอภายใต้ภาระงานหลากหลายประเภท โดยให้การทดสอบแยกต่างหาก 4 ครั้งสำหรับ Direct3D เวอร์ชัน 9, 10, 11 และ 12 (เวอร์ชันสุดท้ายใช้ความละเอียด 4K หากทำได้) รวมถึงการทดสอบเพิ่มเติมที่ใช้คุณสมบัติ DirectCompute

Iris Pro Graphics 6200 1523
RX 7700 XT 22670
+1389%
ตัวอย่าง: 2615

3DMark 11 Performance GPU

3DMark 11 เป็นการทดสอบ DirectX 11 เก่าโดย Futuremark ซึ่งประกอบไปด้วย 4 การทดสอบจาก 2 ฉาก: ฉากแรกแสดงการสำรวจซากเรือจมใต้น้ำโดยเรือดำน้ำหลายลำ อีกฉากหนึ่งแสดงวัดร้างลึกเข้าไปในป่าทึบ การทดสอบทั้งหมดใช้แสงวอลุ่ม (Volumetric Lighting) และ Tessellation อย่างหนัก แม้จะใช้ความละเอียด 1280x720 แต่ก็ยังค่อนข้างกินทรัพยากรฮาร์ดแวร์ ยกเลิกไปในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย Time Spy

Iris Pro Graphics 6200 2766
RX 7700 XT 57340
+1973%

3DMark Fire Strike Graphics

Fire Strike เป็นการทดสอบ DirectX 11 สำหรับเกมพีซี ประกอบด้วยการทดสอบ 2 ฉากที่แสดงการต่อสู้ระหว่างมนุษย์และสิ่งมีชีวิตที่ทำจากลาวา ใช้ความละเอียด 1920x1080 และสามารถแสดงกราฟิกที่สมจริง กินทรัพยากรฮาร์ดแวร์สูง

Iris Pro Graphics 6200 1737
RX 7700 XT 42801
+2365%

3DMark Cloud Gate GPU

Cloud Gate เป็นการทดสอบ DirectX 11 ระดับ 10 ที่ล้าสมัย ซึ่งเคยใช้สำหรับพีซีตามบ้านและแล็ปท็อปพื้นฐาน แสดงฉากการปล่อยยานอวกาศผ่านอุปกรณ์เทเลพอร์ตอวกาศประหลาด ด้วยความละเอียด 1280x720 เช่นเดียวกับ Ice Storm Benchmark ถูกยกเลิกในเดือนมกราคม 2020 และถูกแทนที่โดย 3DMark Night Raid

Iris Pro Graphics 6200 15388
RX 7700 XT 201871
+1212%

ประสิทธิภาพในการเล่นเกม

มาดูกันว่าการ์ดจอที่นำมาเปรียบเทียบเหมาะสำหรับการเล่นเกมมากน้อยแค่ไหน โดยผลการทดสอบเกมเฉพาะจะวัดเป็นเฟรมต่อวินาที (FPS)

ค่า FPS เฉลี่ยจากเกมพีซีทั้งหมด

นี่คือค่าเฉลี่ยเฟรมต่อวินาทีจากเกมยอดนิยมหลากหลายเกมในหลายความละเอียด:

Full HD12−14
−1442%
185
+1442%
1440p6−7
−1600%
102
+1600%
4K3−4
−1867%
59
+1867%

ต้นทุนต่อเฟรม, $

1080pไม่มีข้อมูล2.43
1440pไม่มีข้อมูล4.40
4Kไม่มีข้อมูล7.61

ประสิทธิภาพ FPS ในเกมยอดนิยม

Full HD
Low

Counter-Strike 2 14−16
−2407%
351
+2407%
Cyberpunk 2077 7−8
−2657%
193
+2657%
Resident Evil 4 Remake 5−6
−4480%
229
+4480%

Full HD
Medium

Battlefield 5 14−16
−1036%
150−160
+1036%
Counter-Strike 2 14−16
−2357%
344
+2357%
Cyberpunk 2077 7−8
−2157%
158
+2157%
Far Cry 5 10−12
−1609%
188
+1609%
Fortnite 21−24
−1057%
240−250
+1057%
Forza Horizon 4 18−20
−1444%
278
+1444%
Forza Horizon 5 10−11
−1580%
160−170
+1580%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−988%
170−180
+988%
Valorant 50−55
−477%
300−310
+477%

Full HD
High

Battlefield 5 14−16
−1036%
150−160
+1036%
Counter-Strike 2 14−16
−1636%
243
+1636%
Counter-Strike: Global Offensive 65−70
−316%
270−280
+316%
Cyberpunk 2077 7−8
−1786%
132
+1786%
Dota 2 30−35
−1371%
500−550
+1371%
Far Cry 5 10−12
−1545%
181
+1545%
Fortnite 21−24
−1057%
240−250
+1057%
Forza Horizon 4 18−20
−1411%
272
+1411%
Forza Horizon 5 10−11
−1580%
160−170
+1580%
Grand Theft Auto V 10−12
−1409%
166
+1409%
Metro Exodus 7−8
−2071%
152
+2071%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−988%
170−180
+988%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−2582%
295
+2582%
Valorant 50−55
−477%
300−310
+477%

Full HD
Ultra

Battlefield 5 14−16
−1036%
150−160
+1036%
Cyberpunk 2077 7−8
−1643%
122
+1643%
Dota 2 30−35
−1371%
500−550
+1371%
Far Cry 5 10−12
−1418%
167
+1418%
Forza Horizon 4 18−20
−1183%
231
+1183%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 16−18
−988%
170−180
+988%
The Witcher 3: Wild Hunt 10−12
−1427%
168
+1427%
Valorant 50−55
−477%
300−310
+477%

Full HD
Epic

Fortnite 21−24
−1057%
240−250
+1057%

1440p
High

Counter-Strike 2 8−9
−1488%
127
+1488%
Counter-Strike: Global Offensive 27−30
−1336%
400−450
+1336%
Grand Theft Auto V 1−2
−10400%
105
+10400%
Metro Exodus 2−3
−4400%
90
+4400%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 30−35
−465%
170−180
+465%
Valorant 35−40
−827%
300−350
+827%

1440p
Ultra

Cyberpunk 2077 2−3
−3900%
80
+3900%
Far Cry 5 7−8
−2143%
157
+2143%
Forza Horizon 4 9−10
−2089%
197
+2089%
The Witcher 3: Wild Hunt 5−6
−2300%
120
+2300%

1440p
Epic

Fortnite 7−8
−2057%
150−160
+2057%

4K
High

Grand Theft Auto V 14−16
−647%
112
+647%
Valorant 18−20
−1622%
300−350
+1622%

4K
Ultra

Cyberpunk 2077 1−2
−3500%
36
+3500%
Dota 2 12−14
−1317%
170−180
+1317%
Far Cry 5 2−3
−4000%
82
+4000%
Forza Horizon 4 4−5
−3250%
134
+3250%
PLAYERUNKNOWN'S BATTLEGROUNDS 4−5
−2300%
95−100
+2300%

4K
Epic

Fortnite 4−5
−1875%
75−80
+1875%

1440p
Ultra

Battlefield 5 130−140
+0%
130−140
+0%

4K
High

Counter-Strike 2 31
+0%
31
+0%
Metro Exodus 57
+0%
57
+0%
The Witcher 3: Wild Hunt 89
+0%
89
+0%

4K
Ultra

Battlefield 5 90−95
+0%
90−95
+0%
Counter-Strike 2 70−75
+0%
70−75
+0%

นี่คือวิธีที่ Iris Pro Graphics 6200 และ RX 7700 XT แข่งขันกันในเกมยอดนิยม:

  • RX 7700 XT เร็วกว่า 1442% ในความละเอียด 1080p
  • RX 7700 XT เร็วกว่า 1600% ในความละเอียด 1440p
  • RX 7700 XT เร็วกว่า 1867% ในความละเอียด 4K

นี่คือช่วงความแตกต่างของประสิทธิภาพที่สังเกตได้จากเกมยอดนิยม:

  • ในเกม Grand Theft Auto V ด้วยความละเอียด 1440p และการตั้งค่า High Preset อุปกรณ์ RX 7700 XT เร็วกว่า 10400%

โดยรวมแล้ว ในเกมยอดนิยม:

  • RX 7700 XT เหนือกว่าใน 51การทดสอบ (89%)
  • เสมอกันใน 6การทดสอบ (11%)

สรุปข้อดีและข้อเสีย


คะแนนประสิทธิภาพ 3.64 54.14
ความใหม่ล่าสุด 5 กันยายน 2014 25 สิงหาคม 2023
การผลิตชิปด้วยลิทอกราฟี 14 nm 5 nm
การใช้พลังงาน (TDP) 15 วัตต์ 245 วัตต์

Iris Pro Graphics 6200 มีข้อได้เปรียบ ใช้พลังงานน้อยกว่าถึง 1533%

ในทางกลับกัน RX 7700 XT มีข้อได้เปรียบ มีคะแนนประสิทธิภาพรวมสูงกว่าถึง 1387% และได้เปรียบด้านอายุการเปิดตัวอยู่ที่ 8 ปี และมีกระบวนการลิทอกราฟีที่ก้าวหน้ากว่าถึง 180%

Radeon RX 7700 XT เป็นตัวเลือกที่เราแนะนำ เนื่องจากมีประสิทธิภาพเหนือกว่า Iris Pro Graphics 6200 ในการทดสอบประสิทธิภาพ

โปรดทราบว่า Iris Pro Graphics 6200 เป็นการ์ดจอโน้ตบุ๊ก ในขณะที่ Radeon RX 7700 XT เป็นการ์ดจอเดสก์ท็อป

การเปรียบเทียบอื่นๆ

คะแนนจากชุมชน

ที่นี่คุณสามารถดูคะแนนจากผู้ใช้สำหรับการ์ดจอที่เปรียบเทียบกัน และให้คะแนนด้วยตัวคุณเองได้


3.2 98 โหวต

ให้คะแนน Iris Pro Graphics 6200 ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
4.3 2849 โหวต

ให้คะแนน Radeon RX 7700 XT ในช่วงคะแนนตั้งแต่ 1 ถึง 5:

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5

คำถามและความคิดเห็น

คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณเกี่ยวกับ Iris Pro Graphics 6200 หรือ Radeon RX 7700 XT เห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับการประเมินของเรา หรือรายงานข้อผิดพลาดและความไม่ถูกต้องบนไซต์ได้ที่นี่